เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

สอนผมหน่อยคร็าบบบบบบ

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> ห้องรับรอง
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
chocobo
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 05 Apr 2006
ตอบ: 473

ตอบตอบเมื่อ: Wed Apr 05, 2006 8:49 pm    เรื่อง: สอนผมหน่อยคร็าบบบบบบ ตอบโดยอ้างข้อความ

Very Happy คือว่าผมมีจินตนาการเต็มเอียดแล้วในการจะสร้าง game online rpg เลยต้องระบายอารมณ์หน่อย Evil or Very Madทีแรกก็เอา rpg maker มาทำ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะทำไงดีให้เป็นแนว online แต่ผมก็ยังไม่ย่อท้อ ทำต่อไปแค่อยากให้มันเดินฟันไปมาแล้วเป็น online ด้วยก็ยังทำไม่ได้เลย ผมเลยเปลียนไปใช้แบบ xp ดูแต่ก็ไม่สำเร็จ Mad Evil or Very Mad ผมเคียดมากเคียดมาก(เคียดมากไม่ดีนะคับ Smile )ผมกะฆ่าตัวตาย(อุยเวอร์ไป อิ อิ Very Happy )แต่ผมยังไม่ย่อท้อ นำ game maker มารองอีกแต่ก็ไม่สำเร็จและยังยากกว่าเดิมอีก
ขออภัยอย่างยิ่งที่ต้องนำของไร้สาระมาให้อ่านแต่ทั้งหมดนี้เปงเรื่องจริง
ถ้าจะให้ดีโปรดชี้แนะด้วยคับว่าทำไมมันถึงเปง เกมส์ online Cool Laughing Laughing Very Happy Very Happy
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
AAG_th1

เข้าร่วม: 04 Apr 2006
ตอบ: 62

ตอบตอบเมื่อ: Thu Apr 06, 2006 9:58 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมแนะนำว่าให้คุณไปลองศึกษาเรื่องการเขียนProgram ให้ทำงานผ่านระบบ Network ดูก่อนดีกว่าครับ โดยเฉพาะการเขียนโดยใช้ API พื้นฐานเช่น DirectX
เพราะว่าการใช้ Engine สำเร็จรูปนั้นคุณต้องเรียนรูข้อจำกัดในการทำงานว่า Engine แต่ละตัวนั้นสามารถทำอะไรและทำอะไรไม่ได้บ้างครับ ซึ่งEngine หลายตัวจะมีข้อจำกัดด้านระบบNetwork
ทั้นนี้คุณคงจะทราบวิธีการจัดการติดตั้งระบบ Server แล้วนะครับ(ถ้าไม่ทราบไปเรียนวิธีการติดตั้งระบบ Network ก่อน)

พวกเราดูรู้ เจ็บแล้วต้องจำ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
TooNMania

เข้าร่วม: 29 Mar 2006
ตอบ: 60

ตอบตอบเมื่อ: Thu Apr 06, 2006 11:08 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆนะคับ Surprised โปรแกรมเมอร์ต้องเจอปัญหาแบบนี้ทุกคนแหละครับ(มานั่งdebug เฮ้อ Crying or Very sad ) สู้ต่อไปคับ "จีบัน"(เกี่ยวไหมเนี่ย)

เข้าร่วม: 05 Apr 2006
ตอบ: 473

ตอบตอบเมื่อ: Thu Apr 06, 2006 5:08 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แล้ว rpg maker xp มีระบบ network ไหมคับ Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
AAG_th1

เข้าร่วม: 04 Apr 2006
ตอบ: 62

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 07, 2006 10:09 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ไปอ่าน Feature ของ Program ดูก่อนสิครับ

พวกเราดูรู้ เจ็บแล้วต้องจำ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
Razgriz
Project ONE Master

เข้าร่วม: 02 Mar 2006
ตอบ: 153

ตอบตอบเมื่อ: Fri Apr 07, 2006 10:27 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

โอ้วไฟแรงสุดๆครับ แต่ทุกอย่างควรเริ่มต้นอย่างค่อยเป็นค่อยไปครับ
คุณchocobo น่าจะรองโปรแกลมการสร้างเกมแบบง่ายๆ อย่าง
rpg maker xp แล้วลองทำเป็น เกมเป็นoffline ไปก่อนครับ เมื่อชำนาญแล้วค่อยก้าวไปสู่ขั้นที่สูงขึ้น ขึ้นอยู่กับความขยันและพลังใจในการสร้าง ว่าคนๆจะทำเกมออกมาได้ดีแค่ไหนครับ

ยังไงการไปสู่ที่สูงก็ต้องก้าวบันไดไปทีละขั้นครับ เราไม่ใช่สไปท์เดอร์แมนให้ไต่กำแพงขึ้นไปตรงๆได้เลย(เปลียบเทียบซะแปลก - -") พยายามเข้านะครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว
mugika123

เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 243

ตอบตอบเมื่อ: Mon Apr 10, 2006 12:51 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

คุณโชโคโบะสร้างเสรดเม่อหร่ายก็บอกกันมั่งเน้อจาได้ไปอุดหนุด Smile
lucidiaz

เข้าร่วม: 27 Mar 2006
ตอบ: 179
ที่อยู่: บ้านเลขที่ 99 ต.อู้มช้างไปอาบน้ำ อ.เเปลงฟันเสือ จ.เเปลกดี เเปลกดี

ตอบตอบเมื่อ: Mon Apr 10, 2006 8:31 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เเม่นเเล้วจ้า ผมอยากเขียนเกมส์มั่งเหมือนกันเเต่บ้านไม่มีโปรเเกรม(ลาว)เลยขอเป็นกำลังจัยไห้ดีก่าครับ อยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ Wink จุ๊บๆ
valkyrie01

เข้าร่วม: 12 Apr 2006
ตอบ: 137

ตอบตอบเมื่อ: Thu Apr 13, 2006 12:10 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ใช่เลยพี่เริ่มที่offlineเอาไอเดียไว้เยอะๆพอทำonlineทีจาได้แจ่มๆเลย Laughing
HaMTaRoXCrosS

เข้าร่วม: 12 Apr 2006
ตอบ: 196

ตอบตอบเมื่อ: Sat Apr 15, 2006 10:02 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

รู้สึกว่าRPG MAKER ในTHAIWARE ไม่มีใครทำONLINE ได้นะ (หรือมันทำไม่ได้อยู่แล้วล่ะมั้ง) อย่างที่ทุกคนบอกนั้นแหละ เริ่มที่เบสิกก่อนOFFLINE ยิ่งRPG MAKER รู้ลึกๆจะมีเรื่องสคิป ที่สามารถทำเป็นเกมแนวอื่นได้ที่ไม่ใช้แต่ RPG นะ เราก็ทำนะ แต่ทำคนเดียวไม่มีแบบแผนเลยไม่รุ่ง -_-"
thoma_joe

เข้าร่วม: 11 Apr 2006
ตอบ: 445

ตอบตอบเมื่อ: Sat Apr 15, 2006 10:45 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อืมดีแล้ว ละโชโคโบะ นายทำเองเลย แต่เริ่มจาก offline ก่อนดังที่คนว่ากัน ลองดูนะ เอาใจชวย Very Happy
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
mind92

เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 240

ตอบตอบเมื่อ: Sun Apr 16, 2006 10:01 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สู้ต่อไปสักวันมันก็ต้องทำได้
ทำได้แล้วเอามาลงด้วยนะ
hellcross

เข้าร่วม: 25 Mar 2006
ตอบ: 123

ตอบตอบเมื่อ: Mon Apr 17, 2006 2:08 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เป็นกำลังใจ(แต่เราก็ทำไม่เป็นเอาแต่เล่น^^)
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email MSN Messenger
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> ห้องรับรอง ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน