เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

แล้วถ้า ProJectOne ได้เปิดเซิพทั่วเอเชีย หละ

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> ทั่วไปเกี่ยวกับ ProjectONE
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  

คุณคิดว่าเกมนี้จะออกไปสุ้โลกภายนอกได้ไหม และเร็วหรือช่าเท่าไหร
ได้แน่นอน(ภายใน1ปี-2ปี)
31%
 31%  [ 5 ]
ได้(ภายใน3ปี-5ปี)
31%
 31%  [ 5 ]
ไม่แน่ใจ(แต่อาจจะภายใน6ปีถึง10ปี)
31%
 31%  [ 5 ]
ไม่ได้แน่นอน(เพราะอะไรตอบด้วยนะครับ.......)
6%
 6%  [ 1 ]
คะแนนทั้งหมด : 16

ผู้ตั้ง ข้อความ
hikarugo2499

เข้าร่วม: 15 Mar 2007
ตอบ: 21

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 15, 2007 8:41 pm    เรื่อง: แล้วถ้า ProJectOne ได้เปิดเซิพทั่วเอเชีย หละ ตอบโดยอ้างข้อความ

เกมแนว ProJectOne นี้ เป็นเกมคนไทยสตายอินดี้ จริงๆ ไม่ว่าจะภาพ ตัวละคร แถมยังให้ผู้

เล่นรู้รักสามาคคีกันอีกแบบนี้คงจะเก็บเอาไว้เชยชมอยู่ในประเทศไม่ได้หรอกต้อง นำเสนอตัว

เอง ถึงงบน้อยแต่ใจไม่ได้น้อยอย่างงบ ลองเสนอไปอาจได้มาก็ได้ แต่กว่าจะถึงวันนั้นคงอีกนาน

และภาพที่น่ารักแบบนี้ คงอาจจะคุ้นมากในเกม บอย หรือ Pc บางเกม แต่ก็เป็นที่นิยมเล่น

เพราะไม่มีใครไม่เคยเล่นเกมเหล่านี้มาก่อนหรอก ภาพทุกภาพที่ทำขึ้นล้วนแล้วแต่เนียนทั้งสิ้นเลย

เหมือนเราได้ไปอยู่ในนั้นจริงๆเลย

บางครั้งเล่น ProJectOne ก็รู้สึกเหมือนได้ไปเล่น เกม PS ยังไงไม่รู้อะ ได้ความรู้สึกที่ดีมาก

ดีแบบว่าบอกไม่ถูก(หรือว่าดีที่เราเล่นเกมคนไทย เงินก็ไม่ออกนอกประเทศก็ไม่รู้)

แต่เกมทุกเกมย่อมมีข้อเสีย แต่ต้องมีให้น้อยที่สุด แต่ ProJectOne ของเรา ไม่มีบอท(ไม่ได้

ดูถูกคนไทยว่าสร้างบอทไม่ได้ แต่จะสร้างมาทำไม ถ้าจะสนับสนุนเกมตนเอง) เก็บรายเดือนนี้

อาจเป็นข้อเสียแต่พอรู้ความจริงว่าแค่เดือนละ 79 บาท ก็ไม่เป็นปัญหาอีกต่อไป และยิ่งรู้ว่า ทีม

พัฒนาต้องทำงานหนัก จนถึงกับมีแฟนทิ้ง หรืองอน ก็ยิ่งสงสาร ถ้ารวยเหมือไหร่เปิดเล่นฟรีนะครับ

(เก็บแค่ซื้อของในเวปพอ อิอิ) และอีกอย่าง เมื่อเป็นเกมของคนไทย ก็หน้าจะตั้งชื่อแมพต่างๆ

ให้เป็นชื่อไทย ไม่หน้าตั้งเป็นภาษาอังกฤษเลย เพราะเราต้องคงเอกลักษณ์ของเกมไทยของเราไว้

และที่แน่ๆ ที่ทุกคนรู้เลยคือ ต้องมีบทต่อๆไปของ ProJectOne อีกเป็นแน่ แบบนี้คงจะตั้ง

หน้าตั้งตารอกันยกใหญ่ และที่สำคัญไปอีก คือเวลามีปัญหาอะไร โทรไปกรี๊งเดียว ก็จะแก้ปัญหา

ให้เร่งด่วนกว่าเกมต่างชาติมาก เพราะผุ้พัมนาเกมของต่างชาติก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดเกี่ยวกับเกม

แบบแน่ชัดต้องโทรไปหาหรือติดต่อกับต่างๆ เป็นวันๆถึงจะแก้ปัญหาได้ อต่เกมนี้ ผู้พัฒนาก็คน

ไทยถ้ามีปัญหาส่วนไหน ก็จะแก้อย่างเร่งด่วนได้ทันที โดยไม่ต้องรอโทรไปนุ้นไปนี้

และที่สำคัญเกมทุกๆเกมย่อมมีข้อที่เหมือนกันและต่างกัน ตอนแรกที่ดูรูป มองไกลๆเห็นตัวสี

ชมพู กลมๆ นึกว่า โปริงจาก แรกนาร็อก แต่พอดุอีกทีนี้ไม่ใช่หนิ แง่วเลย และเล่นเกมนี้เหมือน

เล่นหลายๆเกมรวมกันไหม ? มีคนถามมาแบบนี้ ไอ้ตอนแรกก็ไม่สนใจแต่พอมาดู ภาพ อีกทีก็คิด

ไม่ออกว่าคล้ายเกมอะไร แต่ระบบที่ชอบมากที่สุดเลยนะ คือระบบที่ให้ผู้เล่นช่วยกันหาของ

เปลี่ยนอาชีพ มันดูแวสามัคคีกันอะ ชอบจริงๆซิ้งเลย Crying or Very sad ยังไงๆก็เอาใจช่วยให้ทำ บทต่อของ

ProJectOne และอาชีพต่างๆออกมาสู่สายตาชาวไทยนะครับ

ใช่ของไทย กินของไทย เที่ยวเมืองไทย เล่นเกมคนไทย

และแล้วเราก็ยืดได้เต็มอกว่าเราไม่ได้แค่ซื้อเกมของต่างชาติมาเล่นแต่เราสามารถผลิตเกม

คุณภาพให้เราเล่นเองได้

ตอนนี้คนไทยเริ่งปีกกล้าขาแข็งที่ จะไม่ยองเล่นเกมของชาติอื่นแล้ว เริ่งที่จะเล่นเกมไทย

และผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายคนที่มีความรู้ ที่จะผลิตเกม อื่นๆให้เราเล่นกันมากขึ้นออกมาได้

สังคมใหม่ ไทยทำเอง วันนี้กับการปกป้องประเทศ(หมู่บ้าน)จากโจรภาคใต้(.....)

ขอฝากไว้อีกอย่าง หน้าจะทำเวปใหม่ แบบว่า ข้อมูล อาชีพ แบบเจาะลึก ในเวปด้วยเพราะดู

หนังสือที่ซื้อมาอย่างเดียวคงเอาติดตัวไปได้ไม่ตลอด เพราะเล่นร้าน ครับ ร้าน JA อะที่สมัรคไป

แล้วอะครับ ยังไงก็ช่วยส่งแผ่น เกมมาด้วยได้ไหมครับ แบบว่าแผ่นที่ได้จากหนังสือผมมันหาย

และโหลดก้ไม่ได้ เน็ตยังไม่แรงพอ แต่ยังไงถ้าไม่ส่งมาเดียวผมก้ต้องหาลงเองจนได้ แต่ส่งมา

เหอะแค่แผ่นเดียว Very Happy

วันนี้พิมมามากแล้วพอก่อนง่วงมาก สวัสดีครับ
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
janova555
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 04 May 2006
ตอบ: 640

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 15, 2007 9:06 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ไว้ค่อยมาอ่านนะ-0-

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
XenosagaS

เข้าร่วม: 04 May 2006
ตอบ: 210

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 15, 2007 9:09 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมว่าน่าจะได้นะครับ ถ้าลองทำดู ><"

HipBoiZs XenosagaS 's I Love Music
darkwar
แฟนพันธุ์แท้

เข้าร่วม: 01 Jan 2007
ตอบ: 638

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 15, 2007 9:51 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สรรพสิ่งล้วน
จีรังไม่แน่นอน
อนาคตมานกำหนดไม่ได้
หากแต่เรา
สมควรจาทามวันนี้ไห้ดีที่สุด
เท่านั้นก็เกินพอ

ziroto

เข้าร่วม: 30 Dec 2006
ตอบ: 709

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 15, 2007 11:28 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ถ้าจะให้ไปเซิฟนอก ต้อง มี CP 10 + อะ ที่เปิดในไทยนะ เพราะ เซิฟนอก ในความคิดผมนะ CP1เค้าทำไม่ถึง เดือนแน่ๆ ผมเชื่ออย่างงั้น เพราะ คนเค้าเยอะกว่า แลถ้าเกมเราไม่ดัง เค้าคงไม่กล้าซื้อไปทำ

ผมอยากให้ มันเข้าไปเกาหลีจัง ให้คนแดนโสมรู้ว่า เกม2Dคลาสสิค ของไทย สนุกขนาดไหน

เป้นกำลังใจให้ทีมงานตลอดไปคับ
Poochan`

เข้าร่วม: 26 Apr 2006
ตอบ: 104
ที่อยู่: www.spiritvoice.invisionplus.net ทางเลือกใหม่ของคนรักเสียงเพลง^^

ตอบตอบเมื่อ: Fri Mar 16, 2007 10:50 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ทั่น ziroto พูดได้โดนใจอีกตามเคย ฮะๆ

ziroto

เข้าร่วม: 30 Dec 2006
ตอบ: 709

ตอบตอบเมื่อ: Fri Mar 16, 2007 11:16 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Poochan` พิมพ์ว่า:
ทั่น ziroto พูดได้โดนใจอีกตามเคย ฮะๆ

พูดงี้เขินน๊า ผมก็พูดตามความคิดผมอะ บางทีก็พูดแรง แต่เหตุผลเพียบ ผมพูดตรงอะ (จนไม่ค่อยจะมีใครคบ) ถ้าพูดแรง ไป ในบางกระทู้ ทีมงานโปรด จง อภัย
luzies

เข้าร่วม: 13 Mar 2007
ตอบ: 7

ตอบตอบเมื่อ: Sat Mar 17, 2007 8:57 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมว่าได้ครับ ^o^

...

แต่ก็ต้องคิดต้องทำอีกหลายอย่างเลย

ทั้งระบบเกม ทั้งระบบการตลาดอีกแยะเลยคับ

ถ้าคิดจะทำจิงๆคงอีก 1-2 ปี

แต่ถ้า พัทนาเกมไปเรื่อยๆก่อนให้เต็มที่แล้วค่อย ส่งออก คง 2-3 ปีนะผมว่า

^^ เชียร์คับ

และดีจัยที่มีเกมดีๆของคนไทย

...

อยากให้ทาง ผู้พัฒนาเปิดกระทู้หรืออะไรก็ได้ที่รับข้อคิดเหนที่มีประโยชน์มาใช้ในการพัทนาเกมอ่ะคับ

และอยากให้นำไปใช้จิงๆ ^^ คาดว่าจะทำให้เกมดีขึ้นมากๆเลยคับ

เชียร์สุดใจ๊
ryugi

เข้าร่วม: 17 Mar 2007
ตอบ: 1

ตอบตอบเมื่อ: Sat Mar 17, 2007 10:41 pm    เรื่อง: เสนอ ตอบโดยอ้างข้อความ

อยากจะตอบโพลนี้ว่าเป็นไปได้ครับ แต่ผมอยากออกความเห็นบ้าง
เผื่อทางทีมงานจะรับความคิดเห็น 1 rep อันนี้เอาไว้

ยินดีกับบริษัททีสามารถเปิดตัวเกมออนไลน์โดยคนไทยได้ครับ
เป็นเรื่องที่น่ายินดีสำหรับธุรกิจประเภทนี้
ปัจจุบันธุรกิจเกมออนไลน์เรียกว่าเป็นธุรกิจที่ทำกำไรได้มาก
เนื่องจากกลุ่มเป้าหมายเป็นเด็กและวัยรุ่น ที่ตัดสินใจที่จะซื้อสินค้าและบริการได้
โดยมีระยะเวลาการตัดสินใจน้อยกว่ากลุ่มอายุอื่น ๆ ซึ่งเป็นเรื่องปกติ

เกมส์ออนไลน์เป็นธุรกิจที่กำลังเติบโต
ดังนั้นการเปิดตัวธุรกิจโดยมิได้ให้มีการทดลองใช้งาน (trial)
โอกาสที่จะทำกำไรได้สูงนั้นเป็นเรื่องที่ยาก
เพราะผู้เล่นจะเกิดการเปรียบเทียบกับเกมส์อื่น ๆ
ตลาดเกมส์ออนไลน์เป็นบริการที่สามารถทดแทนกันได้ แม้จะไม่สมบูรณ์
แต่มีเกมอื่นๆที่เล่นฟรีโดยไม่เสียเงิน ผู้เล่นย่อมเปลี่ยนใจไปเล่นเกมอื่น
โอกาสที่จะมีผู้เล่นเกมนี้มากขึ้นจึงน้อย

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า ควรให้เปิดให้เล่นโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายเสียก่อน
เห็นใจครับ อย่างที่ทีมงานได้เรียนไว้ในหน้าเว็บ ว่า
ทีมงานยังต้องมีซื้อข้าว มีค่าใช้จ่ายอะไรอย่างอื่น ดอกเบี้ยเงินกู้ตอนนี้ก้อสูง-*-
แต่ธุรกิจทุกประเภทเมื่อเข้าตลาดใหม่ ย่อมจะต้องขาดทุนในระยะแรก
เป็นเรื่องปกติไม่ใช่เหรอครับ
ถ้าหากผู้บริหารวางแผนจะโตในเมืองนอก ซึ่งเป็นแผนระยะยาว
ผมว่าต้องลงทุนครับ ถ้าเปิดตัวมาแล้วมีการเสียเงินแบบนี้
โอกาสที่จะทำกำไรได้ในระยะยาว เป็นไปได้ยากครับ

อยากให้ธุรกิจนี้เติบโต และออกตลาดโลกครับ
สนับสนุนสินค้าและบริการที่เจ้าของเป็นคนไทยเต็มที่ครับ
ด้วยความปรารถนาดี

ปล.ความคิดเห็นทั้งหมดนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัว
ปล.2 ย้ำ ปล. แรก
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> ทั่วไปเกี่ยวกับ ProjectONE ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน