เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

อยากรู้ว่า RPG Maker ได้ จากไหน
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> มีดีมาโชว์
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
lucidiaz
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 27 Mar 2006
ตอบ: 179
ที่อยู่: บ้านเลขที่ 99 ต.อู้มช้างไปอาบน้ำ อ.เเปลงฟันเสือ จ.เเปลกดี เเปลกดี

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 30, 2006 2:57 pm    เรื่อง: อยากรู้ว่า RPG Maker ได้ จากไหน ตอบโดยอ้างข้อความ

พี่ๆ ครับ ป๋ม อยากรู้ ว่า ไอ้ RPG Maker นี่ มันหา จาก ไหน ครับ รึ ว่า ซื้อ จาก ไหน ครับ
หรือ ว่า มันมี อยู่ ใน ตัว เครื่อง เเต่ เเรก เเล้ว ครับ ชว่ย บอกป๋ม ที อยาก เขียน เกมส์ คร๊าบบบบบบบบบบ Shocked Laughing Surprised Smile Very Happy Evil or Very Mad Twisted Evil Question
LiLi
Taenon Master

เข้าร่วม: 02 Mar 2006
ตอบ: 542

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 30, 2006 4:05 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เคยเห็นขายที่ร้านหนังสือ ซีเอ็ด ง่ัะ
ลองไปถามพนักงานดูค่ะ
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว
hellcross

เข้าร่วม: 25 Mar 2006
ตอบ: 123

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 30, 2006 11:07 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เราก็ซื้อเหมือนกานแต่ตอนนี้จะทิ้งอยู๋แล้วอะเพราะมันแบบว่าเขาทำให้เราหมดแล้วะเราแทบไม่ได้สร้างไรเลยอะเอาขงเขามาวางๆๆๆๆๆแล้วก็บอกให้มันทำไรได้แค่เนียตนแรกก
สนใจแต่ซักพักก็เซงแล้วก็เก็บไปแล้ววววววว
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email MSN Messenger
หิ่งห้อยตัวน้อย

เข้าร่วม: 28 Mar 2006
ตอบ: 46

ตอบตอบเมื่อ: Fri Mar 31, 2006 7:42 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

thaiware ก็มีให้โหลดนิ มีเป็นคลับด้วย และสอนวิธีใช้เบื้องต้น
varbara

เข้าร่วม: 08 Mar 2006
ตอบ: 11

ตอบตอบเมื่อ: Fri Mar 31, 2006 7:45 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อ้างอิงจาก:
เราก็ซื้อเหมือนกานแต่ตอนนี้จะทิ้งอยู๋แล้วอะเพราะมันแบบว่าเขาทำให้เราหมดแล้วะเราแทบไม่ได้สร้างไรเลยอะเอาขงเขามาวางๆๆๆๆๆแล้วก็บอกให้มันทำไรได้แค่เนียตนแรกก
สนใจแต่ซักพักก็เซงแล้วก็เก็บไปแล้ววววววว

เออถ้าซื้อมาแล้วโหลดตัวจิงป่าวง่ะ ถ้าเอาจากแผ่นม่านเปงเดโมนี่ ถ้าตัวจิงเค้าทำมาให้ก้อจิง
แต่ถ้าเราอยากสร้างระบบเพิ่มหรือทำระบบใหม่ก้อได้ แต่ต้องรู้เรื่องภาษารูบี้ง่ะ เพราะตัว
RPG MAKER XP ทำมาให้สามารถแก้ไขระบบต่างๆๆได้น่ะ แล้วเรื่องชิพเซทเราก้อสามารถ
แก้ไขได้เหมือนกันแต่ต้องทำเองหมดน่ะ นั้นแหละคือสิ่งที่ยากถ้าเราไม่เก่งเรื่องศิลป์

และนี้คือเหตูผลที่ว่าคนสร้างเกมทำไมถึงเก่งน่ะเหรอเพราะเค้ามีควมพยายามในการสร้างชิพเซท
ต่างๆได้แม้บางท่าจะผิดแปลกมังแต่ถ้าเราทำจะทำได้เป่ายังไม่รู้เลยเหอๆๆ เพราะต้องทำให้ม่าน
เคลื่อนไหวอีกต้องวาดหลายรูปเลยล่ะซิ- -"คิดแล้วเหนื่อยแทนสู้ๆน่ะเปงกำลังใจให้

ปล.เราก้อเปงอีกบุคคลที่ไม่ได้เรื่องด้านศิลเลย แต่ก้ออยากสร้างเกมเหมือนกานเหอๆ
ปล2.ถ้าหาไม่เจอว่างๆจะอัพให้แล้วจะเอ็มไปหา
ปล3.ลืมไปถ้าอยากได้เวอชั่น2000หรือไม่ก้อ2003 ไปเอาที่
http://rpgmaker.thaiware.com หาที่โหลดเองน่ะส่วนXP เปงของต้องห้ามไม่มีใครให้ง่ายๆอิอิ แต่เราโหลดไว้นานแววถ้าว่างจะหาที่ให้แววกันน่ะ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger

ตอบตอบเมื่อ: Fri Mar 31, 2006 9:12 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ตัว RPG เมคเกอร์มันขาดความยืดหยุ่น คือเราทำใด้แต่ RPG
น่แหละ (ชื่อมันก็บอกอยุอาร์พีจีเมคเกอร์= =")

แล้วตัวเวอร์ชั่นเก่าๆมานมีปัญหาเรื่องฟ้อนต์สละลอยด้วยอ่ะ เหอๆ
พิมไทยไปบางทีมั่วซะงั้น ถึงแม้จะใช้ตัวช่วยแปลแล้วก็เหอะ + +

ถ้าใช้ Game Maker อันนี้พอใช้เป็นแล้วทำใด้ทุกแนวเลยอ่ะตั้ง
แต่วางแผน ซิมมูนิชั่น ยันแอคชั่น หรือ RPG ^0^

แต่มันซับซ้อนพอสมควร พื้นฐานคล้ายกันแต่ใช้ยากกว่า ต้องใช้ RPG
Maker ไปเป็นก่องแล้วค่อยมาทำนี้ดีกว่า ~_~
Razgriz
Project ONE Master

ตอบ: 153

ตอบตอบเมื่อ: Fri Mar 31, 2006 5:49 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ไครที่มีผลงานจาก RPG Maker เอามาโพทที่นี่ให้เพื่อนๆลองเล่นกันดูได้นะครับ
หรือไครที่รู้จักเพื่อนๆที่ทำด้านนี้ลองชวนมาแลกเปลี่ยนความรู้กันที่นี่ได้นะครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว
Flufber

เข้าร่วม: 21 Mar 2006
ตอบ: 128

ตอบตอบเมื่อ: Sat Apr 01, 2006 12:36 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

หิ่งห้อยตัวน้อย พิมพ์ว่า:
ตัว RPG เมคเกอร์มันขาดความยืดหยุ่น คือเราทำใด้แต่ RPG
น่แหละ (ชื่อมันก็บอกอยุอาร์พีจีเมคเกอร์= =")

แล้วตัวเวอร์ชั่นเก่าๆมานมีปัญหาเรื่องฟ้อนต์สละลอยด้วยอ่ะ เหอๆ
พิมไทยไปบางทีมั่วซะงั้น ถึงแม้จะใช้ตัวช่วยแปลแล้วก็เหอะ + +

ถ้าใช้ Game Maker อันนี้พอใช้เป็นแล้วทำใด้ทุกแนวเลยอ่ะตั้ง
แต่วางแผน ซิมมูนิชั่น ยันแอคชั่น หรือ RPG ^0^

แต่มันซับซ้อนพอสมควร พื้นฐานคล้ายกันแต่ใช้ยากกว่า ต้องใช้ RPG
Maker ไปเป็นก่องแล้วค่อยมาทำนี้ดีกว่า ~_~

.....เฮ้ RPG Maker มันไม่ได้สร้างได้แค่ rpg อย่างเดียวนะครับ แล้วแต่คนจะดัดแปลงครับ อย่างตอนนี้ก็มีเกมการ์ดจาก rpgmaker ออกมาหลายตัวแล้วด้วย ซึ่งผมก็ทำอยู่โปรเจ็กท์นึงครับ แล้วก็ยังทำเกมแนว Side Scolling ได้ด้วยนะครับ(พวกมาริโอ้) แล้วก็เกมแนวยิงๆๆๆๆแบบเกม เอ่อ ช่างมันเถอะ เป็น 3rd person shooting มุมมองด้านบน แล้วก็ยังทำเป็นเกมแบบเกม Space Impact แบบในมือถือโนเกียได้ด้วยนะครับ เกม Racing แบบในเคืร่องซุปเปอร์แฟมิคอมก็ทำได้ครับ เกมแนว Tactics ก็ทำได้ครับ แนวจีบสาวยังเอามาทำกันเลยครับ ถ้าคุณลองศึกษาดูดีๆจะพบวิธีพลิกแพลงได้ไม่ยากครับ อาร์พีจีเมคเกอร์ตามแบบมันแล้วจะเป้นจอโล่งๆ แล้วก็เป็นเกมที่จะตัดเข้าฉากต่อสู้เหมือนกับ TS แต่เราก็สามารถมาดัดแปลงใส่อินเตอร์เฟจพร้อมทั้งเปลี่ยนเป้นเดินฟันได้ครับ แล้วปกติเขาจะใช้คีย์บอร์ดบังคับ แต่ถ้าสำหรับรุ่น xp นั้นสามารถใช้สคริปท์แก้ไขให้สามารถใช้เม้าส์บังคับได้นะครับ แล้วยังมีสคริปท์ต่างๆอีกมากมาย แต่ยังไม่เห้นที่ทำออนไลน์ซะที ที่ทำเกมออนไลน์ก็มีหลายโปรแกรมครับ หาๆเอาเองละกัน อ้อ ที่จริง rpg maker นั้นไม่สามารถอัพสเตตัสเองได้ แต่ผมก็เขียนระบบให้มันอัพสเตตัสเองได้ขึ้นมาครับ เหอๆๆๆ(แบบกำหนดสเตตัสทั้งหมดเลยนะ ไม่ใช่โบนัสพ็อยต์) ยังไงก้ลองแนะนำให้ศึกษา RPG Maker XP ดูครับ ถ้าคล่องแล้วจะติดใจ อิอิอิ

*ถ้าอยากได้ rpg maker xp ตัวเต็ม ก็พีเอ็มมาขอผมละกัน ผมมี มีเป้นรุ่นภาษาอังกฤษพร้อมตัวแพทช์แปลเป้นภาษาไทย พร้อมกับสคริปท์ที่ใช้แสดงสระลอยเช่นสระอีสระอุพวกนี้ครับ

**ตอนนี้ดองเกมไว้ 2 เกมครับ WORLD : The story of Earth เป็นเกม Action-RPG ครับ แล้วก็ WORLD The Card Arena เป็นแนวเทรดดิ้งการ์ดเกมครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว Yahoo Messenger MSN Messenger
lucidiaz

เข้าร่วม: 27 Mar 2006
ตอบ: 179
ที่อยู่: บ้านเลขที่ 99 ต.อู้มช้างไปอาบน้ำ อ.เเปลงฟันเสือ จ.เเปลกดี เเปลกดี

ตอบตอบเมื่อ: Sat Apr 01, 2006 8:03 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณทุกคนที่ ตอบ นะคร๊าบบบบบบบบ Wink
Indy
Site Admin

ตอบ: 182

ตอบตอบเมื่อ: Sat Apr 01, 2006 11:35 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

คุณ Flufber น่าจะนำผลงานมาให้เพื่อนๆ ชม กันบ้างนะครับ
อยากเล่นๆๆๆๆ

ตอบตอบเมื่อ: Sat Apr 01, 2006 12:28 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ถึง RPG Maker จะทำเกมแนวอื่นๆใด้ก็จริงแต่ถ้าพูดถึงความสะดวกและความ
ยืดหยุ่นGame Maker ทำใด้ดีกว่าและง่ายกว่าเยอะด้วยเพราะพื้นฐานเหมือนกัน
เพราะเป็นโปรแกรมสำเร็จรูปแบบเดียวกัน แต่มันทำใด้หลากหลายกว่า และไม่มีปัญ
หาเรื่อง Font ภาษาไทย (XP ไม่รุ แต่เวอร์ชั่นเก่าๆมีปัญหา - -)

ถ้าจะสร้างเกมยานยิงสักเกมหนึ่งโดย RPG คุณจะต้องมานั่งแก้นู่นแกะนี่ แต่ GM
แค่ใส่ค่านู่นนิด แปลค่านี่หน่อยก็โอเคแล้ว

แต่ที่ไม่ค่อยนิยมใช้กันคงเป็นเพราะมันซับซ้อนกว่ามาก ใช้ยากกว่า

และมันก็ไม่ใช่ภาษาไทย บางคนเห็นแค่นี้ก็ไม่เอาด้วยแล้ว เหอๆ และอีกอย่าง
ตัว RPG Maker ถ้าทำ RPG มันก็ใช้ง่ายกว่า Game Maker อ่ะแหล่ะ

เคยเห็นเกมของยุ่นที่ใช้ RPG Maker สร้าง เขาทำชิพเซ็ททุกอย่างเองหมด
เลย ใส่ CG หนัง เสียงพูด

ดูไม่ออกเลยว่าใช้ RPG Maker สร้าง

จะโปรแกรมอะไรก็ช่างเถอะ มันสำคัญอยู่ที่ไอเดียงิ
Flufber

เข้าร่วม: 21 Mar 2006
ตอบ: 128

ตอบตอบเมื่อ: Sun Apr 02, 2006 12:43 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

หิ่งห้อยตัวน้อย พิมพ์ว่า:
ถึง RPG Maker จะทำเกมแนวอื่นๆใด้ก็จริงแต่ถ้าพูดถึงความสะดวกและความ
ยืดหยุ่นGame Maker ทำใด้ดีกว่าและง่ายกว่าเยอะด้วยเพราะพื้นฐานเหมือนกัน
เพราะเป็นโปรแกรมสำเร็จรูปแบบเดียวกัน แต่มันทำใด้หลากหลายกว่า และไม่มีปัญ
หาเรื่อง Font ภาษาไทย (XP ไม่รุ แต่เวอร์ชั่นเก่าๆมีปัญหา - -)

ถ้าจะสร้างเกมยานยิงสักเกมหนึ่งโดย RPG คุณจะต้องมานั่งแก้นู่นแกะนี่ แต่ GM
แค่ใส่ค่านู่นนิด แปลค่านี่หน่อยก็โอเคแล้ว

แต่ที่ไม่ค่อยนิยมใช้กันคงเป็นเพราะมันซับซ้อนกว่ามาก ใช้ยากกว่า

และมันก็ไม่ใช่ภาษาไทย บางคนเห็นแค่นี้ก็ไม่เอาด้วยแล้ว เหอๆ และอีกอย่าง
ตัว RPG Maker ถ้าทำ RPG มันก็ใช้ง่ายกว่า Game Maker อ่ะแหล่ะ

เคยเห็นเกมของยุ่นที่ใช้ RPG Maker สร้าง เขาทำชิพเซ็ททุกอย่างเองหมด
เลย ใส่ CG หนัง เสียงพูด

ดูไม่ออกเลยว่าใช้ RPG Maker สร้าง

จะโปรแกรมอะไรก็ช่างเถอะ มันสำคัญอยู่ที่ไอเดียงิ

.....ที่คุณพูดมันก็ถูกน่ะนะครับ ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนด้วยน่ะครับ ซึ่งสำหรับบางคนที่ใช้ rpgmaker มาจนชิน(อย่างผม) ถ้าไปจับ gm แบบปุ๊บปั๊บมันคงไม่ได้หรอกครับ ซึ่งที่ผมลองไปจับนั้นก็เพราะว่าลองศึกษาหลายๆตัวดู ซึ่งหลักๆก็อยู่ที่ rm นั่นแล อ้อ ส่วน RPG Maker XP นั้นไม่มีปัญหาเรื่องฟ้อนต์นะครับ แต่ถ้าเรื่องสระลอยต้องใช้สคริปท์แก้นิดหน่อย อ้อ rpgxp นั้นอ่านฟ้อนต์จากวินโดวส์ครับ สวยมากๆ ส่วนเรื่องภาพก็รับได้ที่ 24bit ซึ่งรุ่นก่อนๆได้แค่ 8bit แล้วยังมีระบบ Ruby Script เป็นตัวชูโรงให้กับโปรแกรมด้วย ซึ่งเจ้าสคริปท์นี้ล่ะ ที่ทำให้การทำเกมแนวอื่นง่ายขึ้นในพริบตา(สุดแต่ความสามารถในการเขียนสคริปท์ของแต่ละคน) และ Tileset(หรือชิพเซ็ตในรุ่นก่อนๆ)ก็มีความยาวได้ไม่จำกัด ทำให้ในแต่ละแผนที่เราสามารถวาดแมพแบบเกม MU ได้สบายๆ เนื่องจากหมดปัญหาเรื่องขนาดไทล์เซ็ตและบิตสี ซ้ำคาแรคเตอร์เซ็ตก็จะวัดที่ 4*4 ไม่ได้เทียบเป้นพิกเซลเหมือนรุ่นก่อนๆ ทำให้เราสามารถจำลองเกม Mu หรือ Lineage มาไว้ใน rpgxp ได้ไม่ยากเย็นนัก เพียงแค่ขยันทำไทล์เซ็ตและคาแรคเตอร์ก็พอ - -"

.....ส่วนเกมจาก gm ผมก็เคยลองไม่กี่เกมนะครับ คงจะวิจารณ์ไม่ได้ อ้อ ไปดูพวกเซียนทำเกมกันดีกว่าครับ http://board.thaiware.com/index.php?showforum=26 ครับ rpgmaker community ที่ใหญ่ที่สุดในไทยเลยล่ะครับ เปิดตัวโปรเจ็กท์กันเป็นว่าเล่นเลย

*มี H Game on RM ด้วยครับ ติดต่อนาย >PK< ดูครับ - -"
**สมัยก่อนที่ไทยแวร์ใช้บอร์ด YaBB นั้นมีโครงการสร้างเกม General บน rm ด้วยครับ แต่ก็ล้มเลิกไปเพราะเกินกำลัง - -" ส่วนพาราด็อกซ์เป้นเกมที่คนในนั้นร่วมกันทำครับ(ผมไม่ได้ทำ) ซึ่งถ้าค้นดีๆก็จะเจอพรีวิวเกมของผมรุ่นในเวอร์ชั่นก่อนรีเมคได้นะครับ แต่ว่าปัจจุบันไม่ใช่แล้ว เพราะกำลังรีเมคยกเกมอยู่ เหอๆๆๆ
***ใน http://rpgmaker.thaiware.com ก็มีเกมดีๆให้โหลดเยอะครับ ลองโหลดดู แต่เกมหลายเกมต้องการให้เราลง rpg maker ก่อนนะครับ เพราะไม่ได้แนบไฟล์ฮาร์โมนี่.dll มาให้ สำหรับเกมจาก rpg maker 2000 ถ้าจะเอา harmony.dll ก็โหลดเกม Berserk มาครับ เกมนั้นจะมี harmony.dll มาให้ แล้วก็ค่อยโหลดเกมอื่นตามครับ จะเล่นก็ก็อปๆไปใส่ในโฟลเดอร์เกมอื่นซะ เหอๆๆๆ

.....อ้อ ส่วนเกมของผมขอเวลาให้ผมทำใหม่ให้คืบหน้ากว่านี้นิดหน่อยนะครับ เดี่ยวจะเอามาพรีวิว หุหุหุ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว Yahoo Messenger MSN Messenger
momotarochan

เข้าร่วม: 02 Apr 2006
ตอบ: 5

ตอบตอบเมื่อ: Sun Apr 02, 2006 12:51 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เราก็อยากลองทำดูน่ะนะ แต่ทำไม่เปนอ่ะ - -.. ไคช่วยลองสอนเราทีนิ อยากลองทำดูน่ะนะ RPG Maker โหลดได้จากไหนบ้างอ่ะ ไม่มีม่ายเปนราย อยากลองหัดดุอ่ะนะ ไปแระ

ตอบตอบเมื่อ: Mon Apr 03, 2006 4:16 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

มันก็แล้วแต่คนถนัดแหล่ะนะ จะว่าไป RMK ก็น่าจะเป็น
จุดเริ่มต้นที่ดีสำหรับนักเขียนเกมมือใหม่อ่านะ

อันนี้บทเรียนพื้นฐานของ RPG Maker

http://rpgmaker.thaiware.com/article/?category=3

ถ้าอยากเข้าใจง่ายๆซื้อหนังสือมาดูจะละเอียดกว่า
regara

ตอบ: 36

ตอบตอบเมื่อ: Mon Apr 03, 2006 11:59 pm    เรื่อง: โยม อาตมาขอเจริญพร..... ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอให้ทุกท่านจงประสบแต่สุขขังพลังรักษา ให้มีกายาพ้นรอปลอดภัย
และขอให้ทุกคนที่รักเกมส์ ไม่ว่าจะด้านใดก็ตามประสบแด่สุขไรภัยทุกข์
ตลอดไปเทอญ... Embarassed
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> มีดีมาโชว์ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ถัดไป
หน้า 1 จาก 3

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน