เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

ผมอยากไห้อาชีพเป็นแบบดราก้อนเควส 6 หรือ 7
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> สนทนาเรื่องทั่วไป
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
แนะนำ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 1:42 pm    เรื่อง: ผมอยากไห้อาชีพเป็นแบบดราก้อนเควส 6 หรือ 7 ตอบโดยอ้างข้อความ

คือผสมอาชีพได้นะครับ คือเราฝึกอาชีพจนสกิลเต็มหรือเราพอใจ ก็ไปอีกอาชีพนึงได้ พอฝึกไป 2 อาชีพอีกอาชีที่อยู่ในสายก็จะโผล่ เช่น นักรบ+นักบวช=พาราดีน ประมาณนั้น ยังหาเกมที่ทำแบบนี้ไม่ได้เลยครับ ส่วนใหญ่สายไหนก็ยาวเลย ไม่หลากหลาย แต่ถ้ามีการผสมอาชีพขึ้นมา มันก็จะสนุกขึ้น จะมีความหลากหลาย
ขึ้นไปข้างบน
thoma_joe
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 11 Apr 2006
ตอบ: 445

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 1:51 pm    เรื่อง: Re: ผมอยากไห้อาชีพเป็นแบบดราก้อนเควส 6 หรือ 7 ตอบโดยอ้างข้อความ

แนะนำ พิมพ์ว่า:
คือผสมอาชีพได้นะครับ คือเราฝึกอาชีพจนสกิลเต็มหรือเราพอใจ ก็ไปอีกอาชีพนึงได้ พอฝึกไป 2 อาชีพอีกอาชีที่อยู่ในสายก็จะโผล่ เช่น นักรบ+นักบวช=พาราดีน ประมาณนั้น ยังหาเกมที่ทำแบบนี้ไม่ได้เลยครับ ส่วนใหญ่สายไหนก็ยาวเลย ไม่หลากหลาย แต่ถ้ามีการผสมอาชีพขึ้นมา มันก็จะสนุกขึ้น จะมีความหลากหลาย

อันนี้ ผมว่าโอเคนะ ว่า อาชีพที่ต้องการ ต้องฝึก 2 อาชีพนี้ก่อน ระดับนี้ก่อนถึงเปลี่ยนได้

แต่**** ต้องควบคุมดีๆนะครับถ้าเป็นแนวนี้ สำหรับเกมที่ไม่ใช่ Online การจะทำอะไร มันไม่ต้องคำนึงมากครับ แต่สำหรับเกม Online แล้ว หากทำไปสุ่มสี่ สุ่มห้า จะทำให้เสียสมดุลได้ง่ายมาก เกิด ความแตกต่างและความห่างชั้นได้ หากมีช่องว่าง

ผมเห้นด้วยนะ ระบบแบบนิ แต่ว่า ก็มาช่วยๆกัน หาวิธี ที่จะได้ไม่เสียสมดุลเกมด้วยครับ เช่น บางคนเป็นนักรบซะเก่ง แล้ว เอานักบวชนิสหน่อย งิ พอเป็น พาราดีน ก็จะมีสกิล สายนักรบเยอะแยะ ในทำนองเดียว กัน อีกคนเป็นนักบวช ซะเก่ง แล้ว นักรบนิสหน่อย ก็เป็นพาราดินนักบวช ซึ่ง สกิลที่ ก่อนจะเป็นพาราดินจะไม่เหมือนกัน เกิด ช่องว่างระหว่างผู้เล่นได้ โขเลย บางคนก็จะไปฝึกแต่ละอาชีพ แล้วเอาแต่ สกิลเก่งที่สุดของแต่ละอาชีพมางิ - - มันเสียสมดุลได้แนะครับ ก็ต้องมีการควบคุมและวางแผนเรื่องระบบตรงนิ ละเอียด หน่อยครับถ้าจะทำ
kissnoss

เข้าร่วม: 18 Apr 2006
ตอบ: 143

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 1:53 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สำคัญที่สกิลของแต่ละอาชีพที่จะเอามาผสมกัน

เกมออนไล มันอันตราย ถ้าจะให้มีอะไรบางอย่าง ถ้าไม่สมดุลมันจะไปทำให้เกม
เสียมสมดุล
ให้อ่าน
ว่าแต่จะยอมรับมั้ย

ดูลูกผมให้ดี
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
แนะนำ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 2:12 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ลักษณะกว่าที่จะได้พาราดีนคือ คุณต้องแม๊กสกิลของทั้ง 2 อาชีพที่ว่าครับ ในดราก้อนเควสจะมีค้่าประสบการการต่อสู้ที่แยกจาก exp ต้องเก็บไห้ครับ 7 ดาว(ถ้าจำไม่ผิด 7-Cool
แนะนำ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 2:15 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แล้วไนดราก้อน เควส สกิลที่เก่งที่สุดของอาชีพนั้นก็ต้องเก็บจนแม๊กครับถึงจะได้

ผมว่าระบบของดราก้อน เควสก็โอเคนะ
thoma_joe

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 2:15 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

งั้นตรงนิ อยากได้ เอาแบบที่ละเอียดๆ หน่อยนะครับ ช่วย ลองโพ๊สให้ดูหน่อย ผมจะลอง นำเสนอทีมงานให้ครับ
Indy
Site Admin

เข้าร่วม: 02 Mar 2006
ตอบ: 182

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 2:25 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แจงมาเป็นข้อๆ แบบละเอียดจะดีมากเลยครับ

แม้ว่าอาจทำไม่ได้ทั้งหมด แต่มันก็นำมาประยุกต์ได้ในอนาคตครับ
hunter2

เข้าร่วม: 04 May 2006
ตอบ: 16

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 2:53 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เกมนีมีสัตว์เลียงมะงับ ถ้ามี เอาแบบ ที่ขี้ได้จะดีมากก

เด็กใหม่ งับ *อุ๊*
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
babyjjung

เข้าร่วม: 28 Apr 2006
ตอบ: 349

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 4:50 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เออบบอาชีพใครอาชีพมานก้อดีนะเหอ ๆ หลายๆอันแล้วมานงงอะ
KID
เด็กปั๊ม

ตอบ: 108

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 5:08 pm    เรื่อง: ผมอยากไห้อาชีพเป็นแบบดราก้อนเควส 6 หรือ 7 ตอบโดยอ้างข้อความ

ก็น่าเห็นใจน้า เพราะว่าออนไลน์มันก็ต้องดูหลายๆอย่าง เพราะอย่างที่เขาว่ามันก็มีข้อแตกต่างที่มากกว่ากันจนเกินไป
แนะนำ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 5:44 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

หลักการผสมอาชีพนะครับอ้างอิงบางส่วนจากดราก้อน เควส6,7 หรือ ไฟนอล 5
1) แต่ละอาชีพจะมีดาว7 ดวง และมีสกิลประจำอยู่ในแต่ละช่วงของดาวเช่นนักรบอาจมีสกิลแรกตอนดาวที่ 2 หรือ 3 และมีสกิลเทพอยู่ดาวที่ 7 หรือแม๊กแล้วนั่นเอง
2)ค่าประสบการณ์ที่ได้จากศตรูมี 2 ค่าคือ ค่าประสบการณ์เลเวลและสำหรับอาชีพ(เพื่ออัปดาว)
3) การผสมอาชีพ จะต้องเก็บดาวจนครับทั้ง 2 อาชีพ ถึงจะมีอาชีพอีกอาชีพโผล่ออกมา อาชีพที่ผสมตอนแรก เช่น นกรบ+โขมย=มือสังหาร หรือ นักเวทย์+นับวช=นักปราชญ์หรือ(อีกครัง)นักรบ+นักบวช=พาราดีน เป็นต้น ทั้งจะเป็นการผสมขั้นต้นวึ่งอาชีพที่ได้จะเป็นอาชีพขั้น 2 (อาจมีการผสมระหว่างขั้นแรกกะขั้นสองเพิ่มขึ้นอีกแล้วแต่หรือขั้นสองผสมขั้นสองได้ขั้นสามก็ขึ้นอยู่กับคนพัฒนาเกมแล้วครับ)

มันไม่เสียสมดุลเกมหรอกครับ แต่มันจะทำไห้เกิดความหลากหลาย แล้วที่กลัวจะเก่งเวอร์มันก็นานเหมือนกันเพราะกว่าจะแม๊กแต่ละอาชีพเลเวลก็น่าจะปาไป 40-50 แล้ว หรืออาจจะซํก30-40ขึ้นอยู่กับวิธีการเก็บของแต่ละคน
exboy
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 5:45 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะครับ

อยากให้พวกคุณลองคิดดูนะครับ ว่าตอนนี้เราแค่กำลังเริ่มพัฒนาเกมขึ้นใหม่
ในเรื่องของประสบการ์ต่างๆในการพัฒนาเกมออนไลน์
ผมเชื่อว่าเรายังไม่สามารถสู้กับประเทศที่สร้างเกมออนไลน์มาให้เราเล่นทุกวันนี้แน่ๆ
เพราะในเรื่องนี้เค้าก้าวนำหน้าเราไปไกลมากครับ คิดว่าทุกท่านคงคิดเหมือนผม
แต่ผมก็เชื่อมั่นในความสามารถของคนไทยว่าสามารถที่จะทำได้ แต่คงต้องใช้เวลาอีกซักระยะ

ในด้านกราฟฟิกต่างๆเรายังห่างไกลเค้าครับ แต่เกมที่ดีไม่ใช่ว่าแค่ภาพสวยเท่านั้น
มันยังมีส่วนประกอบอีกหลายๆอย่าง ที่เราจะสามารถพัฒนาเกมของเราให้มีความโดดเด่นกว่าเกมอื่นๆ
ทำไมเราต้องสร้างเกมออนไลน์ให้เหมือนกับเกมออนไลน์ที่มีอยู่แล้วทุกอย่างด้วยล่ะครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นเกมของเราจะมีอะไรน่าสนใจไปกว่าเกมออนไลน์ธรรมดาๆเกมนึง

เรื่องระบบอาชีพ ทุกเกมก็คล้ายๆกันครับ รู้สึกไหม มีนักรบ นักบวช นักเวทย์ นักธนู
วนไปวนมาอยู่แค่นี้ แล้วเกมของเราก็จะทำแบบนี้ด้วยเหรอครับ
ถ้าลองสร้างเกมที่มีอาชีพที่หลากหลาย สามารถผสมผสานแต่ละอาชีพเพื่อให้ได้อาชีพที่แปลกใหม่
ผมคิดว่าจะทำให้ผู้เล่นสามารถสนุกกับการเลือกสรรอาชีพมากกว่าเอาแต่เก็บ LV อย่างเดียว

ซึ่งเข้าใจครับว่ามันยาก แต่อะไรที่ยากก็ย่อมจะต้องมีคุณค่าในตัวของมันเองเสมอ
เรื่องความสมดุลของตัวเกม เรายังมีโอกาศลองผิดลองถูกกันอีกเยอะครับ
ในเมื่อเราสามารถเปิดช่วงทดสอบให้คนเข้ามาลองเล่นกัน
ซึ่งสามารถเก็บข้อมูลของแต่ละอาชีพเพื่อนำไปแก้ไขและพัฒนาต่อไปได้อีก

ก็เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ พร้อมสนับสนุนเกมของคนไทยเสมอ
thoma_joe

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 5:54 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แนะนำ พิมพ์ว่า:
หลักการผสมอาชีพนะครับอ้างอิงบางส่วนจากดราก้อน เควส6,7 หรือ ไฟนอล 5
1) แต่ละอาชีพจะมีดาว7 ดวง และมีสกิลประจำอยู่ในแต่ละช่วงของดาวเช่นนักรบอาจมีสกิลแรกตอนดาวที่ 2 หรือ 3 และมีสกิลเทพอยู่ดาวที่ 7 หรือแม๊กแล้วนั่นเอง
2)ค่าประสบการณ์ที่ได้จากศตรูมี 2 ค่าคือ ค่าประสบการณ์เลเวลและสำหรับอาชีพ(เพื่ออัปดาว)
3) การผสมอาชีพ จะต้องเก็บดาวจนครับทั้ง 2 อาชีพ ถึงจะมีอาชีพอีกอาชีพโผล่ออกมา อาชีพที่ผสมตอนแรก เช่น นกรบ+โขมย=มือสังหาร หรือ นักเวทย์+นับวช=นักปราชญ์หรือ(อีกครัง)นักรบ+นักบวช=พาราดีน เป็นต้น ทั้งจะเป็นการผสมขั้นต้นวึ่งอาชีพที่ได้จะเป็นอาชีพขั้น 2 (อาจมีการผสมระหว่างขั้นแรกกะขั้นสองเพิ่มขึ้นอีกแล้วแต่หรือขั้นสองผสมขั้นสองได้ขั้นสามก็ขึ้นอยู่กับคนพัฒนาเกมแล้วครับ)

มันไม่เสียสมดุลเกมหรอกครับ แต่มันจะทำไห้เกิดความหลากหลาย แล้วที่กลัวจะเก่งเวอร์มันก็นานเหมือนกันเพราะกว่าจะแม๊กแต่ละอาชีพเลเวลก็น่าจะปาไป 40-50 แล้ว หรืออาจจะซํก30-40ขึ้นอยู่กับวิธีการเก็บของแต่ละคน

ก็คือต้องเรียนให้สุด ของอาชีพทั้ง 2 สายก่อนใช่เป่า เพื่อที่จะได้ไปอาชีพ ต่อไปหรอ
แนะนำ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 6:00 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

thoma_joe พิมพ์ว่า:

ก็คือต้องเรียนให้สุด ของอาชีพทั้ง 2 สายก่อนใช่เป่า เพื่อที่จะได้ไปอาชีพ ต่อไปหรอ

ใช่ครับ
solution159

ตอบ: 8

ตอบตอบเมื่อ: Thu May 04, 2006 6:02 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมเห็นด้วยกับไอเดียนี้นะครับ มันน่าจะทำให้เกมนี้ แตกต่างจากเกมออนไลน์อื่นๆ ถ้าทำได้ก็ดีนะครับ Very Happy
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ ^o^
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> สนทนาเรื่องทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จาก 2

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน