เวบบอร์ด GAMEINDY เวบบอร์ด GAMEINDY
ProjectONE เกมออนไลน์สัญชาติไทยแท้

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 
บอร์ดนี้ถูกยกเลิก ไม่สามารถเพิ่มข้อความได้ ใช้เพื่ออ้างอิงเท่านั้น
กรุณาใช้บอร์ดใหม่ที่ http://forum.gameindy.com

[บทความ] มรรยาทที่คนเล่นเกมส์ทุกคนควรจะมีนะครับ ~*

Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    หน้าแรก -> เวบบอร์ด GAMEINDY -> ห้องเฉพาะกิจ - แจกไอดีทดสอบจ้า
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
JiabQoo
Project ONE Tester

เข้าร่วม: 24 Jul 2006
ตอบ: 7

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jul 27, 2006 5:42 am    เรื่อง: [บทความ] มรรยาทที่คนเล่นเกมส์ทุกคนควรจะมีนะครับ ~* ตอบโดยอ้างข้อความ

บทความนี้เป็นบทความที่จะขอเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของเกมส์นะครับ ^^ แต่ก็อยากจะเขียนมาให้คนที่ชอบเล่นเกมส์ Online ไม่ว่าจะเป็นเกมส์ประเภทไหนได้เอาไปใช้กันมั้ง จะได้เล่นเกมส์กันได้อย่างสนุกสนาน อาจจะมีประโยชน์บ้างเล็กๆน้อยๆก็ว่ากันไปครับ

''มรรยาท'' ของคนเล่นเกมส์เป็นจุดชี้ที่รู้ว่าสังคมของคน Online จะเป็นในทิศทางใด เกมส์ที่ฮิตกันติดหูติดตาเล่นกันจนน้ำหูน้ำตาเล็ดกันในตอนนี้ก็มีอยู่หลายรูปแบบ แต่จะยกหัวข้อหลักๆ มานำเสนอให้นะครับ

อย่างที่ 1. อันดับแรกเลยนี่คือพวกนักเลงหน้าคอมนี่แหละ สังเกตุได้ว่าทุกเกมส์จะต้องมีแบบนี้ (เพราะผมเจอมาเยอะ -*-) จะเจอพวกแบบนี้ก็พวกเกมส์ที่ต้องแข่งกันเพื่อให้ได้ความเป็นหนึ่ง ซึ่งพอชนะแล้วก็เหยียดหยาม ทับถมต่างๆนาๆ หัวเราะซ้ำยังไม่พอด่า noob ด่าอ่อนอีก เอากันเข้าไปให้สะใจว่างั้น ก็เลิกซะเถอะครับถ้าคุณเป็นแบบนี้เล่นกันดีๆ พูดกันดีๆ ก็ได้ไม่เห็นต้องมาด่ามาว่ากันเลย สังคมเกมส์มันจะได้ดีขึ้น

อย่างที่ 2. พวกที่คอยกวนชาวบ้านชาวช่องเขาเพื่อความสนุกสะใจ ประเภทนี้ก็มีเยอะนะครับ ยกตัวอย่างเลยอย่างเช่น DotA ตอนนี้เป็นที่นิยมอย่างมากแล้วก้อมีคนประเภทไอ้พวกนี้อยู่เต็มไปหมด ไอ้คนที่จะเล่นก็รอกันพอเริ่มเกมส์ได้เล่นแล้วมันก็ออกไปซะอย่างนั้น ซึ่งก็ตามระเบียบละครับคือเซ็งกันถ้วนๆ หน้า ก็ไม่รู้จะทำไปทำไม มันจะสะใจอะไรตรงไหนที่มาคอยกวนชาวบ้านชาวช่องเขาเนี่ย -*- ถ้าคุณเป็นแบบนี้ก็เลิกซะเถอะครับเจอกับตัวเองมั้งแล้วจะรู้

อย่างที่ 3. มรรยาทในการรอเล่นก็น่าจะมีไว้นิดนึงนะ อย่างที่รู้ๆกันอยู่ว่าเกมส์ที่ออกมาในตอนนี้มีหลายๆ เกมส์ที่ก่อนจะเล่นจะต้องมีการตั้งห้องรอคนเมื่อคนเต็มแล้วถึงจะเล่นได้ ก็แค่รอกันหน่อยเดียวจังหวะรอนี่ก็พุดคุยกันสัพเพเหระไปก่อนก็ได้ ไม่ใช่คิดว่า '' รออะไรอยุ่เนี่ย รีบๆ สิอยากเล่นเร็วๆ '' แหม !! ก็รอกันสักนิดไม่เห็นจะเป็นไร เกมส์บางเกมส์จำนวนคนก็เป็นสิ่งสำคัญในการเล่นเหมือนกันนะครับอย่าง Pangya , Audition เป็นต้น ยิ่งคนเยอะรางวัลก็ได้เยอะ และที่สำคัญเล่นกันเยอะๆ สนุกอีกด้วย

ก็ยกตัวอย่างแค่นี้ละคงจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย แต่ที่แน่ๆ คือผมไม่ได้อยู่ในจำพวกนี้อ่ะนะครับ -*-

ส่วนในเรื่องของเกมส์ ProJect One นี้ก็ขอให้ทางทีมงานตั้งใจทำกันต่อไปนะครับเกมส์ของคนไทยจะได้เป็นที่แพร่หลายกันต่อไป ก็ขอความกรุณาด้วยครับเพราะเป็นคนหนึ่งที่อยากเป็นส่วนหนึ่งในเกมส์นี้ครับ ขอบคุณครับ Razz
Arrow ป.ล. JiabQoo@hotmail.com
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
JiabQoo

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 29, 2006 12:58 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อ่าหวัดดีครับ รอมาถึงวันที่ 29 แล้วทางทีมงานยังไม่มีประกาศอะไร เป็นเพราะอะไรหรือครับ
หรือว่าถ้ากำลังคดเลือก น่าจะประกาศให้เป็นทางการอยู่ เพราะน่าจะมีหลายคนกำลังรอฟังคำประกาศอยู่ รวมทั้งผมด้วย หรือถ้าเป็นเพราะอะไรก็ช่วยชี้แจงด้วยครับ เพราะผมเข้ามาเช็คบอร์ดอยู่ตลอดเวลา ขอบคุณครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
JiabQoo

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jul 30, 2006 4:17 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เข้ามาเช็คดูอีกครั้ง ก็ยังไม่มีสัญญาณตอบรับเลย สงสัยกำลังวุ่นๆกันอยู่มั้ง (หรือลืมไำปแล้ว *-*)
แต่ไม่เป็นไรครับยังไงก็รอต่อ สู้ๆกันทุกคนนะครับเอาใจช่วย
mosting2

เข้าร่วม: 02 Jun 2006
ตอบ: 288

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jul 30, 2006 5:56 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

4.มีมารยาทในการใช้บอร์ดด้วยนะคับ
อย่างที่เห็นอยู่ คือ
พวกที่ตั้งว่า ขอไอดี ซึ่งทำให้ กระทุ้ที่ผู้อื่นใส่บทความไว้ มันโดนดันไปหน้าอื่นๆ
ตอนนี้กำลังระบาดเลยก๊าบ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
JiabQoo

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jul 30, 2006 6:22 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

โอ๊ว !! ขอบคุณ rep ข้างบนที่มาช่วย post ไว้นะครับ พอดีเข้ามาดูสถาการณ์แต่ก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้า ก็ต้องตั้งตารอกันต่อไป มีไรเขียนมาคุยกันได้นะ ^^
mosting2

เข้าร่วม: 02 Jun 2006
ตอบ: 288

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jul 30, 2006 9:45 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

5.ไม่ขอของ/ของเงิน แก่ผู้เล่นเกมสืด้วยกัน
จงคิดเสมอว่า ทุกคนพอสร้างตัวละครมาก็ต้องนับ1ใหม่ เขาก็ต้องหาเงินเอง
แล้วทำไมเราจะหาเองไม่ได้ และไม่ใช่ว่า พอไม่ให้แล้ว หาว่า ใจดำ คนไม่ดี ไม่มีน้ำใจ
อย่างงี้แล้ว เป็นใครก็เซงคับ

ป.ล.ผมมาต่อให้แล้วคับ^-^
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
Forum นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถตอบ หรือแก้ไขได้   หัวข้อนี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไข หรือตอบได้    เวบบอร์ด GAMEINDY -> ห้องเฉพาะกิจ - แจกไอดีทดสอบจ้า ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน