GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะลึกตารางธาตุ รู้ก่อนเทพก่อน  (อ่าน 2973 ครั้ง)
จีเอ็มหลี่หมิง
Asura Supporter
Sr. Member

เกรียนตัวพ่อ ^^"

เจาะลึกตารางธาตุ รู้ก่อนเทพก่อน
« เมื่อ: 28-01-2011, 15:25:50 »

ในโลกอสุราออนไลน์ ระบบธาตุมีความสำคัญกับการดำเนินชีวิตของตัวละครเป็นอย่างมาก
โดยเฉพาะ อาชีพสายเวทย์ หรือผู้ที่ชื่นชอบการใช้อาวุธธาตุในการโจมตี

จากตารางธาตุด้านบน จะเห็นได้ว่าระบบธาตุจะแบ่งธาตุออกเป็น 3 ประเภทด้วยกัน นั่นคือ ธาตุโจมตี ธาตุแท้ และ ธาตุป้องกัน

1.ธาตุโจมตี คือ ธาตุที่ตัวละครหรือมอนสเตอร์โจมตีออกมา เช่น
      ตัวละครวิซาร์ดโจมตีด้วยทักษะ พสุธาทลาย ออกไปเป็นการโจมตีธาตุดิน

2.ธาตุแท้ คือ ธาตุปกติของมอนสเตอร์ เช่น
      มอนสเตอร์ วุ้นเค็ม มีธาตุแท้เป็น ธาตุน้ำ

3.ธาตุป้องกัน คือ ธาตุที่เกิดจากการสวมใส่ไอเทมบางประเภทของตัวละคร เช่น
      ตัวละครสวมใส่เสื้อคลุมลมหวน ทำให้ตัวละครนั้น มีธาตุป้องกันเป็นธาตุลม

ตัวอย่างวิธีการคำนวณตารางธาตุ

กรณีที่ 1 ตัวละครวิซาร์ด โจมตีด้วยทักษะพลังอัสนีบาต(ธาตุโจมตีลม) ใส่มอนสเตอร์ วุ้นเค็ม(ธาตุแท้น้ำ)  จะโจมตีได้แรง 200%(2เท่า) ของพลังโจมตีที่มี เพราะธาตุน้ำแพ้ทางธาตุลมนั่นเอง
         ดูตารางประกอบนะครับ

กรณีที่ 2 ตัวละครวิซาร์ดโจมตีด้วยทักษะพลังอัสนีบาต(ธาตุโจมตีลม) ใส่มอนสเตอร์ กว่างถ้ำ(ธาตุแท้ลม) จะโจมตีได้แรง -50% เพราะเป็นธาตุเดียวกันครับผม นอกจากจะไม่สามารถทำอะไรศัตรูได้แล้ว ยังเป็นการเพิ่มพลังชีวิตให้กับมันด้วย เช่น พลังโจมตีปกติ = 100 หน่วย เมื่อโจมตีมอนสเตอร์ธาตุเดียวกันกับธาตุโจมตี จะเพิ่มพลังชีวิตให้กับมัน 50 หน่วยนั่นเองครับ

กรณีที่ 3 ตัวละครวิซาร์ดโจมตีด้วยทักษะพลังอัสนีบาต(ธาตุโจมตีลม) ใส่มอนสเตอร์ ตัวเม่น(ธาตุแท้ดิน) จะโจมตีได้แรงเพียง 25% ของพลังโจมตีที่มี เนื่องจาก ธาตุลมแพ้ทางธาตุดินนั่นเองครับผม

กรณีที่ 4 ตัวละครคาเดทโจมตีด้วยการโจมตีธรรมดา(ธาตุโจมตีธรรมดา) ใส่มอนสเตอร์ เจ้าผีน้อย(ธาตุแท้ไรธาตุ) จะไม่สามารถโจมตีโดน นั่นคือโจมตีได้ 0% นั่นเอง ไม่วืด ไม่แก๊ง แต่ไม่โดน

กรณีที่ 5 ตัวละครวิซาร์ดโจมตีด้วยทักษะพลังอัสนีบาต(ธาตุโจมตีลม) ใส่ผู้เล่นที่สวมใส่เสื้อคลุมลมหวน(ธาตุป้องกันลม) จะสามารถโจมตีได้แรงเพียง 75% เท่านั้นนะครับ

ถาม : แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร ว่ามอนสเตอร์ตัวไหนธาตุอะไร แลัโจมตีเป็นธาตุอะไร 
ตอบ : สามารถดูข้อมูลได้จากสาราณุกรมครับผม

หมวดหมู่มอนสเตอร์

จากรูป ขุนศึกคล๊อกโคเดี้ยน จะมีธาตุโจมตีเป็นธาตุธรรมดา  และธาตุแท้เป็นธาตุดินครับผม

**ผู้เล่นปกติจะมีธาตุประจำตัวคือ ธาตุธรรมดา

อำนาจ คนหมั่น
Asura Tester
Hero Member
*

Re: เจาะลึกตารางธาตุ รู้ก่อนเทพก่อน
« ตอบ #1 เมื่อ: 28-01-2011, 16:17:58 »

ท่านเปลี่ยนสีตัวอักษรด้วยก็ดีนะ มองไม่เห็นนะ พอดีอายุมากแล้ว
ภาณุวัฒน์ นครราชสีมา
Newbie
*

Re: เจาะลึกตารางธาตุ รู้ก่อนเทพก่อน
« ตอบ #2 เมื่อ: 02-02-2011, 13:05:51 »

อ่านเเล้วงง!
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: 02-02-2011, 22:04:08 »

มอนอะเป็นธาตุ แต่อาวุธ แทบจะไม่มีธาตุให้ใส่เลย

เบรด เห็นมีแต่ดาบไฟกับดินมั้งในตลาด

ไม่เห็นมี น้ำ หรือแสงละ

หรือ แส้ ก็ไม่เคยเห็นมี

ขวาน คุ้นๆ ว่าีมีไฟ มั้ง กับอะไรอีกอันนึง

ผมว่า ตารางธาตุคุณ ทำให้สมบูรณ์รองรับได้หมด

มีความหลากหลายในตัวบทเกมส์ให้ดีซะไหมครับ

เกมส์คุณ มันไม่น่าเล่นธาุตุเพราะเหตุนี้แหละ

อย่างเกมส์อื่น ถ้ามีธาุตุ เค้าจะทำรองรับไว้หมดแล้ว

ของคุณนี้ ยังพัฒนาไปได้อีกเยอะ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ ทำไม ทำไม๊ มันถึง.....

7—•D3STROY3[R]•—7
Hero Member

วันนี้คุณ " ซั่ม หรือยัง ?์

« ตอบ #4 เมื่อ: 03-02-2011, 02:46:59 »

มีไห้เล่นก็ดีละ คุนเเรปบน  Smiley

mamimo
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03-02-2011, 08:45:41 »

ง่ำๆ

นายเอ๋ย  เค้าติเพราะว่ามันล้าหลังมากตะหาก

ไม่ได้บอกว่าจะไม่เล่น

เอิ้กๆๆเนอะๆ Smiley Smiley
~♥~..ImagE..~♥~
Newbie
*

~♥เมื่อความเจริญ มาพร้อมกับการทำลาย♥~

« ตอบ #6 เมื่อ: 03-02-2011, 13:11:52 »

อ้างจาก: -DiaStar- ที่ 03-02-2011, 02:46:59
มีไห้เล่นก็ดีละ คุนเเรปบน  Smiley

เค้าติ เพื่อให้มีการปรับปรุง ให้มีความสมบูรณ์...สุดท้ายแล้วเกมจาได้สนุกๆๆเพื่อให้คุณเล่นอย่างสนุก......ไม่งั้นถ้าเล่นไปวันๆเกมมันก็ไม่พัฒนาคนก็ไม่พัฒนาตาม

ol-SENDO-lo
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 03-02-2011, 13:52:33 »

ไม่ทำธาตุให้เป็นชิ้นส่วน สามารถ การหลอมเข้าอาวุธกับเกราะเหรอครับ   Huh? Huh?
Corei7
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 12-02-2011, 07:42:34 »

ทำไมผมใส่ลมหวนพิเศษ เปลี่ยนเกราะเป็นธาตุลม แล้วโดนเวทพายุตายครับ ไม่เห็นเพิ่มเลือดเลย ไม่

naygue
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12-02-2011, 09:57:34 »

อ้างจาก: Corei7 ที่ 12-02-2011, 07:42:34
ทำไมผมใส่ลมหวนพิเศษ เปลี่ยนเกราะเป็นธาตุลม แล้วโดนเวทพายุตายครับ ไม่เห็นเพิ่มเลือดเลย ไม่
กรณีที่ 5 ตัวละครวิซาร์ดโจมตีด้วยทักษะพลังอัสนีบาต(ธาตุโจมตีลม) ใส่ผู้เล่นที่สวมใส่เสื้อคลุมลมหวน(ธาตุป้องกันลม) จะสามารถโจมตีได้แรงเพียง 75% เท่านั้นนะครับ

อภิมหานันทนาการรูปและคำประพันธ์โดย —DэmønîcPrî€sŧ™—
พระป่วนเมือง
Full Member

ไม่ว่างนะจ่ะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 19-02-2011, 18:39:07 »

Atk Element : ปกติ คืออะไรครับ

[]

LOKETA
Newbie
*

ยินดีที่ได้รุ้จัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 04-03-2011, 16:57:26 »

Smiley Wink Angry Shocked Cool Huh? Embarrassed Cry Evil laugh woon ใช่ ไม่ รัก
ป้าย:
หน้า: [1]