GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3 ... 7
ผู้เขียน หัวข้อ: เอายาแชร์กลับมา  (อ่าน 2572 ครั้ง)
•IIII-PooH-III•
Sr. Member

~!!เห็นเงียบอย่าหาว่าโง่!!~

เอายาแชร์กลับมา
« เมื่อ: 15-07-2010, 01:07:58 »

1) ยาแชร์สำคัญต่อผู้เล่นมากมายไม่สมควรเอาออก
2) สิ่งที่ควรเอาออกก็ไม่เอาออกอันที่เอาเข้ามาก็ยังไม่ได้ผลสักที
3)แล้วงี้ผู้เล่นใหม่ๆๆใครเขาจะมาเล่นยาแชร์ขวดละ 5เอมงี้ปัญญาจะซื้อมีมั้ย
4)ถ้าเป็นเงินโซลผู่เล่นใหม่เขาก็ซื้อได้ถูกมั้ยจากเดิม 1900 โซล จะขายขวดละ 10000 ยังจะขายได้เลย
5) ต่อไปจะเปนยังไงมีแต่ผู้เล่นเดิมๆๆไม่มีผู้เล่นใหม่เกมส์จะอยู่ได้นานเท่าไหร่
6)สิ่งที่มีสาระมะค่อยสนใจ แต่ไร้สาระชอบยกมากันจัง
 ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่
สุดท้ายไม่มีอะไรนอกจาก เอายาแชร์คืนมา

~•~ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน~•~
Sr. Member

Re: เอายาแชร์กลับมา
« ตอบ #1 เมื่อ: 15-07-2010, 01:18:45 »

Shocked Shocked Shocked

~•~ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน~•~
อาริงกิ๊งกิ๊ง
Asura Special
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15-07-2010, 02:32:03 »

เอามาให้อ่านเพราะอาจจะไม่เคยได้อ่าน ลองอ่านดูนะ
อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 09-02-2010, 10:43:52
ผมขอตอบชี้แจงแทนในฐานะทีมงานทั้งหมดครับนะ(เพราะในกรณียาแชร์ทางทีมงานมีความเห็นตรงกันหมดทุกคน)

สาเหตุต้องเอาไอเทมเงินโซลหนูขอแชร์ด้วยคน(ยาแชร์)ออกจากระบบเกมส์
-สาเหตุ หลักที่นำไอเทมหนูขอแชร์ด้วยคน(ยาแชร์)ออกจากเกมส์ หลังจากมีการประชุมหารือแล้วพบว่าการมีไอเทมชิ้นนี้ทำให้เกิดผลต่อเกมส์และ ผู้เล่น คือการมีไอเทมยาแชร์นั้นขัดกับวัตถุประสงค์ในการพัฒนาเกมส์อสุราคือ ทำให้ความสนุก ความท้าทาย และอรรถรสในเกมส์ลดลงอย่างมาก ปกติผู้เล่นจะทำการเก็บเลเวลด้วยตนเอง หรือช่วยกันเก็บเลเวลกับเพื่อนๆที่เลเวลใกล้เคียงกัน ผู้เล่นจะต้องเสาะหาแหล่งเก็บเลเวล ซึ่งพฤติกรรมเหล่านี้เป็นอรรถรสในการเล่นเกมส์อย่างหนึ่ง แต่เมื่อมีไอเทมชิ้นเข้ามา ทำให้พฤติกรรมการเก็บเลเวลของผู้เล่นเปลี่ยนอย่างสิ้นเชิงทำให้ผู้เล่นหันมา นั่งเฉยๆ คอยพึ่งผู้อื่นในการเก็บเลเวลแทน ดังจะเห็นตามแผนที่เหล่านี้เช่น ดันเจี้ยนสมาคม แมพเข้วี วิหารจุตรกร เป็น เมื่อเพื่อนๆได้ผ่านแผนที่เหล่านี้ก็จะพบกับตัวละครเหล่านี้นั่งแชร์EXPอยู่ บางคนไม่อยู่ที่หน้าจอคอมด้วยซ้ำ ผลทำให้เลเวลของผู้เล่นเหล่านี้ขึ้นสูงโดยไม่ได้ทักษะในการเล่นเกมส์เลยแม้ แต่น้อย ทางทีมงานจึงเห็นตรงกันที่จะนำไอเทมชิ้นนี้ออกครับ

ส่วนการจะหายาแชร์นั้นจะมีสองวิธีหลักๆตามนโยบายที่ทางทีมงานวางไว้มีดังนี้
1. ยาแชร์จะหาได้จากการทำการงาน(ซึ่งการงานที่ทำยาแชร์จะอยู่ในระดับสูง ทำได้ยากมากๆ)
2. ได้จากการแถมในโปรโมทชั่นต่างๆ ที่ทางทีมงานจัด (ซึ่งตรงนี้นานๆจะมีครั้งครับ)

หวังว่าเจ้าของกระทู้จะเข้าใจแนวคิดในการพัฒนาเกมนะครับ ถ้าเกมง่ายเกินไปเล่นเพียงวันเดียวเลเวลสูงถึง 70-80โดยที่ไม่ได้ทำอะไรเลย แล้วมันจะต่างอะไรกับเกมเซิร์ฟเวอร์เถื่อนครับ
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: 15-07-2010, 08:50:52 »

ผู้เล่นใหม่ เค้าไม่ใช้ยาแชร์กันแล้ว

เดียวนี้เค้ามีปัญญาเวลเองได้

ยกเว้นพวกจุติแต่ขี้เกียจนะแหละ

ที่ร้องหายาแชร์เหมือนเด็กปัญญาอ่อนที่คุยไม่รู้เรื่อง - -)

คิวบิ โนะ โยโกะ
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15-07-2010, 09:07:22 »

ไม่มีนะดีแล้ว
.แ ม ว ดำ.!*
Hero Member

ป ล ง. !*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15-07-2010, 09:26:07 »

อ้างจาก: อาริงกิ๊งกิ๊ง ที่ 15-07-2010, 02:32:03
เอามาให้อ่านเพราะอาจจะไม่เคยได้อ่าน ลองอ่านดูนะ
อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 09-02-2010, 10:43:52
ผมขอตอบชี้แจงแทนในฐานะทีมงานทั้งหมดครับนะ(เพราะในกรณียาแชร์ทางทีมงานมีความเห็นตรงกันหมดทุกคน)

สาเหตุต้องเอาไอเทมเงินโซลหนูขอแชร์ด้วยคน(ยาแชร์)ออกจากระบบเกมส์
-สาเหตุ หลักที่นำไอเทมหนูขอแชร์ด้วยคน(ยาแชร์)ออกจากเกมส์ หลังจากมีการประชุมหารือแล้วพบว่าการมีไอเทมชิ้นนี้ทำให้เกิดผลต่อเกมส์และ ผู้เล่น คือการมีไอเทมยาแชร์นั้นขัดกับวัตถุประสงค์ในการพัฒนาเกมส์อสุราคือ ทำให้ความสนุก ความท้าทาย และอรรถรสในเกมส์ลดลงอย่างมาก ปกติผู้เล่นจะทำการเก็บเลเวลด้วยตนเอง หรือช่วยกันเก็บเลเวลกับเพื่อนๆที่เลเวลใกล้เคียงกัน ผู้เล่นจะต้องเสาะหาแหล่งเก็บเลเวล ซึ่งพฤติกรรมเหล่านี้เป็นอรรถรสในการเล่นเกมส์อย่างหนึ่ง แต่เมื่อมีไอเทมชิ้นเข้ามา ทำให้พฤติกรรมการเก็บเลเวลของผู้เล่นเปลี่ยนอย่างสิ้นเชิงทำให้ผู้เล่นหันมา นั่งเฉยๆ คอยพึ่งผู้อื่นในการเก็บเลเวลแทน ดังจะเห็นตามแผนที่เหล่านี้เช่น ดันเจี้ยนสมาคม แมพเข้วี วิหารจุตรกร เป็น เมื่อเพื่อนๆได้ผ่านแผนที่เหล่านี้ก็จะพบกับตัวละครเหล่านี้นั่งแชร์EXPอยู่ บางคนไม่อยู่ที่หน้าจอคอมด้วยซ้ำ ผลทำให้เลเวลของผู้เล่นเหล่านี้ขึ้นสูงโดยไม่ได้ทักษะในการเล่นเกมส์เลยแม้ แต่น้อย ทางทีมงานจึงเห็นตรงกันที่จะนำไอเทมชิ้นนี้ออกครับ

ส่วนการจะหายาแชร์นั้นจะมีสองวิธีหลักๆตามนโยบายที่ทางทีมงานวางไว้มีดังนี้
1. ยาแชร์จะหาได้จากการทำการงาน(ซึ่งการงานที่ทำยาแชร์จะอยู่ในระดับสูง ทำได้ยากมากๆ)
2. ได้จากการแถมในโปรโมทชั่นต่างๆ ที่ทางทีมงานจัด (ซึ่งตรงนี้นานๆจะมีครั้งครับ)

หวังว่าเจ้าของกระทู้จะเข้าใจแนวคิดในการพัฒนาเกมนะครับ ถ้าเกมง่ายเกินไปเล่นเพียงวันเดียวเลเวลสูงถึง 70-80โดยที่ไม่ได้ทำอะไรเลย แล้วมันจะต่างอะไรกับเกมเซิร์ฟเวอร์เถื่อนครับ

เห็นด้วย
ไม่ต้องมีนะดีแล้ว

ถ้ามีคงมีคนจุ 6 รอบ เกิน 50% แหงๆ

Myself
ĈŸß€®ĿËă
Sr. Member

VIP MEMBER

« ตอบ #6 เมื่อ: 15-07-2010, 09:28:55 »

ให้ทีมงานทำยาปั้มเวล มาขายดีกว่าครับ ไม่ต้องไปเวลให้เมื่อยตุ้ม  Evil  Evil

_Onitsuka_
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 15-07-2010, 09:35:23 »

ใจจริงก็อยากได้ยาแชร์กลับมาอ่ะนะ

ตอนช่วงเวลแรกๆอ่ะ

แต่ตอนช่วงเวลหลัง เด่วคนมาขอดูดเยอะ

Cry

ยาแชร์น่าจะมีแบบว่า ใช้ได้ถึงเวล 50 พอ อะไรประมานนี้
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15-07-2010, 10:15:18 »

ร้องเรียกหายาแชร์  สู้ ไปหาเพื่อนช่วยเวลจะดีกว่านะ  ยิ่งถ้าเปิด PK หละก็  ใช้ ยา *2 กับ Vip  เวล 2 ชม. จากเวล 1 คาเดท แค่ 2 ชม. ไม่เคยต่ำกว่าเวล 60 เลยอะ

เวลไม่เห็นจะยาก  คนที่บอกว่าเวลยากแสดงว่าขี้เกียจกะจะคอยดูดคนอื่นอย่างเดียว หรือไม่ก็พวกไม่มีเพื่อน  หาเพื่อนมาช่วยเวลเดียวก็ได้  คนในกิลที่ขยันๆ เขาเล่นวิ แล้วมีพระของตัวเองตัวเดียวขยันเวลอยู่คนเดียว  ภายในเดือนเดียว จุ 2 รอบเลยยังมีเลย

มีน้องในกิล ให้ช่วยเวลพระ ไม่เปิด PK  2 ชม. ยังเวล 59 เลย  ไม่มีอะไรยากครับ สำหรับคนขยัน

ปล. ยาแชร์ ยังมีอยู่ ผมยังได้อยู่เลย  2 อัน จากเควสหมวกบอลโลก ได้จากหมวกสเปน  Evil

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
สราวุฒิ ทองแดง
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 15-07-2010, 10:21:46 »

อ้างจาก: -.PooH.- ที่ 15-07-2010, 01:07:58
1) ยาแชร์สำคัญต่อผู้เล่นมากมายไม่สมควรเอาออก
2) สิ่งที่ควรเอาออกก็ไม่เอาออกอันที่เอาเข้ามาก็ยังไม่ได้ผลสักที
3)แล้วงี้ผู้เล่นใหม่ๆๆใครเขาจะมาเล่นยาแชร์ขวดละ 5เอมงี้ปัญญาจะซื้อมีมั้ย
4)ถ้าเป็นเงินโซลผู่เล่นใหม่เขาก็ซื้อได้ถูกมั้ยจากเดิม 1900 โซล จะขายขวดละ 10000 ยังจะขายได้เลย
5) ต่อไปจะเปนยังไงมีแต่ผู้เล่นเดิมๆๆไม่มีผู้เล่นใหม่เกมส์จะอยู่ได้นานเท่าไหร่
6)สิ่งที่มีสาระมะค่อยสนใจ แต่ไร้สาระชอบยกมากันจัง
 ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่
สุดท้ายไม่มีอะไรนอกจาก เอายาแชร์คืนมา

ผมคนนึงละครับที่ไม่สนับสนุนให้มีการนำยาแชร์กลับมา เพราะมันเป็นสิ่งที่ทำให้สมดุลของเกมส์เสียไปอย่างสิ้นเชิง เมื่อก่อนสมัยที่ไม่มียาแชร์ผู้เล่นก็ยังเล่นกันได้ แค่อาศัยความอดทนพยายามขยันอัพเวล ช่วยกันอัพเวลโดยการพึ่งพาอาศัยกัน สร้างมิตรภาพที่ดี เป็นส่วนช่วยผลักดันให้สังคมเกมส์อสุราดีขึ้นด้วยนะครับ  แต่พอมียาแชร์เข้ามาผู้เล่นที่อุตส่าตั้งหน้าตั้งตาอัพเวลอย่างเอาเป็นเอาตายจนบางคนจุ6ได้โดยไม่ต้องพึ่งยาแชร์ แน่นอนว่าเขาต้องรู้สึกว่าเสียเปรียบ โดนเอารัดเอาเปรียบอย่างแรง ผู้เล่นที่ใช้ยาแชร์ก็ไม่ต้องอัพเวลเองด้วยความลำบากอย่างเคย แค่มานั่งดูดๆๆๆผู้เล่นเลเวลสูง จนในที่สุดยาแชร์ก็ได้ถูกเอาออกไป แต่มันก็ไม่อาจเยียวยาความรู้สึกของผู้เล่นเหล่านั้น/สภาพสังคมส์ของเกมส์ที่เปลี่ยนไปได้เท่าไรนักหรอกนะครับ เห็นอย่างนี้แล้วคุณยังจะเรียกร้องให้เอายาแชร์กลับมาอีกหรือครับ เราควรเห็นประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าประโยชน์ส่วนตนนะครับ  ใช่ ใช่ ใช่
ปล.เหตุผลที่คุณอ้างมาด้านบนอาจสรุปโดยรวมว่าเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้เล่นหน้าใหม่นั้น เด็กประถมยังมองออกเลยครับว่าจุดประสงค์ที่แท้จริงของคุณนั้นคืออะไรและเพื่อใครกันแน่  Evil Evil Evil
สราวุฒิ ทองแดง
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 15-07-2010, 10:30:12 »

อ้างจาก: อาริงกิ๊งกิ๊ง ที่ 15-07-2010, 02:32:03

+1  ใช่ ใช่ ใช่
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #11 เมื่อ: 15-07-2010, 11:05:10 »

ยาแชร์อีกแล้วซินะ  Evil Evil

เอาเป็นว่าจะต้องเป็นไปตามที่ผมเคยพูดเอาไว้ครับ

ต้องขอบคุณ ท่านอาริงกิงกิ๊ง ที่มาให้ความชัดเจนกับเพื่อนๆครับ  Smiley Smiley

✖ ερ_иoω"
Hero Member

คนไม่ใช่ขยะ ที่ผ่านมา แล้วจะทิ้ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 15-07-2010, 12:26:43 »

แชร์มีไว้แค่ "ขาย"  ให้พวก  "ไม่มีปัญญา" ในการเล่นเกมส์

ถ้าคุณเล่นเองจริง พึ่งแชร์ทำไม ??

Café >: ~๏ Fl2€€ DOM ๏~ ♥

Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 15-07-2010, 13:28:35 »

งั้นขอบคุนมากนะคะ

GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #14 เมื่อ: 15-07-2010, 13:30:35 »

ไม่มีปัญญาเวลเอง ก็ไปเล่นเกมอื่นเหอะ

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
ป้าย:
หน้า: [1] 2 3 ... 7