GAMEINDY: Asura Online
หน้า: [1] 2 3 ... 7
ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอพูดทีเถอะ] ข้อบกพร่อง ความไม่สมดุล และความอยุติธรรมในเกมนี้  (อ่าน 3644 ครั้ง)
Sirisobhakya
Jr. Member
**

[ขอพูดทีเถอะ] ข้อบกพร่อง ความไม่สมดุล และความอยุติธรรมในเกมนี้
« เมื่อ: 25-12-2009, 00:51:47 »

เริ่มเล่นมาได้เพียงสามสัปดาห์ ผมยังถือว่าเป็นเด็กใหม่ เป็นผู้เล่นระดับเริ่มต้นของเกมนี้
แต่ช่วงเวลาเพียงสามสัปดาห์ก็เพียงพอที่จะทำให้ผมมองเห็นข้อดีและข้อเสียของเกมนี้ได้พอสมควร
แต่น่าเสียดาย ที่ข้อเสียมีมากกว่าข้อดี
และน่าเสียดายยิ่งกว่า ที่ข้อเสียนั้นไม่ได้มาจากตัวเกม แต่มาจากการดำเนินการและนโยบายของทีมงาน

ขอแยกเป็นข้อๆ พอสังเขป ดังนี้

1. ทีมงานจะเห็นแก่เงินไปไหนครับ ? (ขอยกชื่อกระทู้ที่เคยผ่านตามาตั้ง)
ขอเถอะครับ อะไรๆในเกมนี้ก็พึ่งเงินโซลไปซะทั้งหมด ของโซลออกเดือนชนเดือน จริงๆไม่ถึงเดือนมันก็พาเหรดออกมาล่อตาล่อใจคนแล้ว ในขณะที่ตัวเกมด้านอื่นๆกลับพัฒนาไปอย่างเชื่องช้าอืดอาดจนน่าเกลียด ดูง่ายๆ เช่นพวกไอเทมสวมใส่ต่างๆที่ขึ้นปรัศนีย์ตัวโตเท่าหม้อแกงมาเป็นแรมปี (ฟังจากผู้เล่นคนอื่นเพราะผมเล่นมาแค่สามอาทิตย์)

หรืออย่างแผนที่ในการเก็บเลเวลก็เช่นกัน มอนสเตอร์ดีๆ ที่ให้ค่าประสบการณ์เยอะๆ และดรอปของดีๆ ไปอยู่ในแผนที่ที่เป็นเขตเฉพาะของพวกเติมเงินซะหมด ขึ้นกันพรวดพราด ส่วนผู้เล่นธรรมดาก็งมโข่งเอาสิครับ พอได้ของดรอปแพงๆมาก้เอามาตั้งขายราคาสูงๆ ปั่นเงินกันสนุก ก่อให้เกิดความเหลื่อมล้ำระหว่างคนที่เติมเงินที่รวยเอาๆ ในขณะที่ผู้เล่นทั่วไปจนเอาๆ เกิดเงินเฟ้อ แล้วทีมงานก้มาปรับแก้ด้วยการ "ทำให้ของแรร์ตกน้อยลง" ถามจริงเถอะครับมันแก้ตรงจุดหรือ

ยังมีไอเทมต่างๆที่มากับเส้นขั้นเทพก็ดี หรืออย่างอื่นก็ดี เช่นยาคูณสองประสบการณ์ ยาเพิ่มกล้ามเนื้อขา ซึ่งจะแลกเปลี่ยน ฝากของ หรือตั้งร้านขายโดยตรงไม่ได้ ต้องห่อกล่องแลกเปลี่ยนเท่านั้น ก็เข้าทางทีมงานน่ะสิครับ จะค้าจะขายอะไรทีมงานได้กินหมด ผมเล่นเบลดมาสเตอร์อยู่ มียาคูณสองอยู่กับตัว วันดีคืนดีเบื่ออยากปั้นตัวใหม่ แต่จะโอนยาให้ก็เสียเงินโซล จะโอนยากลับก็เสียอีก แล้วแบบนี้จะมีข้อความที่ว่า "สมัครเพียงตัวละครเดียวก็พอเพราะเพื่อนๆ สามารถใช้ระบบ ห่อของขวัญ ให้ตัวละครอื่นๆได้" เอาไว้ทำไมในเมื่อระบบห่อของขวัญก็เสียเงินโซล ค่าห่อก็แพงระยับ

และล่าสุดคืออีเวนต์คริสต์มาและปีใหม่ซึ่งโฆษณาทั้งในบอร์ดและในหน้าจอโหลดว่าเป็น "ของขวัญปีใหม่แด่ชาวอสุรา" แต่ไหงผมกลับมองมันเป็นงานเลี้ยงโต๊ะจีนของทีมงานไปได้ก็ไม่ทราบ เพราะทุกอย่างสนับสนุนให้ผู้เล่นเติมเงินโซลทั้งนั้น ตั้งแต่กุญแจที่กว่าจะหาได้ก็เลือดตาแทบกระเด็น (ผมลองตีเล่นๆ 20 ตัว ไม่ดรอปอะะไรเลย) แถมได้มาก็ยังมีโอกาสเปิดไม่ได้อีก ในขณะที่กุญแจโซลเปิดได้ 100% และมีการโหมโฆษณาอย่างหนัก ในกระทู้ก็เขียนตัวใหญ่เบิ้ม และกุญแจนี่ก็ยังเป็นไอเทมที่ต้องห่อของขวัญขายด้วย เข้าทางทีมงานอีกแล้ว มันยิ่งเป็นการแบ่งแยกคนที่เติมเงินกับคนที่ไม่เติมเงินให้กว้างขึ้นไปอีกนะครับ

อย่ามาพูดว่า "อยากได้ของดีก็ต้องลงทุนสิ" หรือ "ลำบากนักก็ไม่ต้องเติมเงินสิ" นะครับ ในเมื่อคุณนำเสนอว่าเป็นของขวัญปีใหม่แด่ผู้เล่น คุณก็ต้องทำให้ผู้เล่นทุกคนมีโอกาสร่วมสนุกเท่าเทียมกัน หรืออย่างมากที่สุดก็เหลื่อมล้ำกันเพียงไม่มาก ไม่ใช่เติมเงินแล้วสะดวกสบายแถมได้ของแรร์แบบนี้ และเหนือสิ่งอื่นใด คุณต้องดำเนินกิจกรรมให้เป็นไปตามสโลแกนที่คุณตั้งไว้ ว่าจะมอบความสุขให้แก่ผู้เล่น ไม่ใช่เป็นแค่แคมเปญหลอกกินเงินผู้เล่นอีกแคมเปญหนึ่งเท่านั้น

ทั้งหมดนี้สรุปได้ว่า อสุราออนไลน์นี้ ไม่ใช่เกมเล่นฟรีที่แท้จริงอย่างที่ผู้ผลิตและผู้ให้บริการกล่าวอ้างและชูมันเป็นจุดขายเลย เพราะเกมเล่นฟรีนั้น อย่างน้อยที่สุดก็ต้องทำให้ผู้เล่นที่เติมเงินและไม่เติมเงินเล่นได้สนุกๆพอๆกัน หรือแตกต่างกันแต่ไม่เหลื่อมล้ำกันจนเกิดปัญหาเช่นนี้

ขอยกคำพูดของคุณ ĈŸß€®ĿËă(เพื่อนนักเดินทาง) จากกระทู้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=33173.0 มาปิดท้ายข้อนี้
"กินน้อยๆ แต่กินได้นานๆ  กินมากๆ ทีเดียว  แต่หลังจากนั้นระวังจะอดนะคร้าบจะหาว่าไม่เตือน"

2. เด็กเส้น ขั้นเมพขริงๆเบย !
เมพขริงๆเบย ! ทำผิดทีมงานก็อุ้ม !
ผมไม่เคยเล่นสงครามชิงปราสาท เพราะยังอ่อนเกินกว่าจะไปตีกับใครเขา แต่จากที่อ่านกระทู้อื่นๆเกี่ยวกับบั๊กของกิจกรรมนี้แล้ว ก็ทำให้พอจะมองสมบัติทางกายภาพของกฎที่ทีมงานตั้งไว้ออก กล่าวโดยสรุปได้ดังนี้
- มีความยืดหยุ่นสูงมากกกกกกกกกกกกกกก Elastic Modulus เข้าใกล้อินฟินิตี้ เมื่อผู้กระทำผิดเป็นคนรู้จัก คนสนิท คนใกล้ชิด หรือคนเติมเงินเยอะๆ
- แต่จะแข็งเป๊กระดับ HRC 60 เมื่อผู้เล่นที่กระทำผิดเป็นตาสีตาสา เอ็งจงใจฝช้บั๊กรึเปล่าข้าไม่สน ลงโทษสถานเดียว
- มีปฏิกิริยาเมื่อมีผู้เล่นแจ้งบั๊กว่า "ไม่อยากลงโทษ อยากประนีประนอมกัน อยากส่งเสริมการให้อภัย"

ขออภัยนะครับ ถุย (แรง แต่จงใจ)
แล้วทำไมทีผู้เล่นอื่นๆไม่ให้อภัยเขาบ้างล่ะ

ที่สำคัญ แนวคิดการประนีประนอมทั้งที่มีกฎอยู่แบบนี้ อันตรายมากนะครับ
ผมเล่นอยู่ใน www.dek-d.com/writer ด้วย (ต้องมี writer ข้างหลัง เพราะผมเล่นส่วนนักเขียนส่วนเดียว) ซึ่งบอร์ดของที่นั่นเคยมีวิกฤตการณ์ต่อต้านนิยายโป๊เปลือยมาหลายครั้ง และหนึ่งในนั้นเกิดขึ้นเพราะเว็บมาสเตอร์บางคนหละหลวม และมีความคิดแบบนี้ คือ "ไม่อยากลงโทษ อยากประนีประนอม"
แล้วไงรับ ได้ใจสิ เอากันใหญ่เลยคราวนี้ แถมมีการอ้างอิงทีมงานด้วยว่าเขาไม่เห็นจะว่าอะไร
ทีมงานอสุรา อยากเห็นเกมไร้ขื่อไร้แปเช่นนั้นบ้างเหรอครับ

ในตอยจบ บอร์ดนั้นรอดมาได้เพราะสมาชิกบอร์ดเคลื่อนไหวอย่างรุนแรงและต่อเนื่อง และเว็บมาสเตอร์ผู้ใหญ่มีคุณธรรมและเด็ดขาด รับฟังความคิดเห็นของสมาชิกบอร์ด จัดการลงโทษ ปรับปรุงระบบและจัดการเพิ่มมาตรการความเหมาะสมจนเรียบร้อย

ซึ่งผมไม่คิดว่าจะเห็นแบบนั้นที่นี่ เพราะสมาชิกบอร์ดหลายคนเท่าที่เห็นเอือมระอาและรู้ดีว่าพูดไปทีมงานก็ไม่ฟัง จนกลายเป็นความเฉยชาและไม่เคลื่อนไหว ในขณะที่ทีมงานเอง ก็อย่างว่า เหมือนๆกันทุกคน ขนาดมีการเคลื่อนไหวหลายกระทู้และชัดเจนก้ยังออกมาตรการแค่ว่า "ไม่อนุญาต" แต่ก็ไม่ลงโทษ ไม่ทำอะไรทั้งสิ้น แถมล็อกกระทู้และประชดกลับสมาชิกบอร์ดเสียอีก

"ขอล๊อคกระทู้นะครับ เพราะสิ่งสำคัญของกระทู้นี้ครูอุ้ยได้ตอบไปหมดแล้วครับ
ส่วนใครมีวิจารณญาณหรือจินตนาการ ที่แตกต่างออกไปขอเชิญโพสกระทู้อื่นครับผม"

ผมชักจะเห็นอนาคตเกมนี้เลาๆแล้วครับว่ามันจะกลายเป็น Fail Society แบบไหน

3. สูงส่งและสวยหรูคืออุดมการณ์ของ Supporter
เบื่อมากครับ เบื่อจริงๆกับพวกอุดมคติสวยหรู เวลามีใครออกมาวิจารณ์ก็ใช้อุดมคติสวยหรูดูเหมือนดีนั้นแถแหลก ที่เอ่ยไปข้างบนนั่นก็อันหนึ่ง ตัวอย่างอื่นๆก็เช่น

เรื่องแรร์ไอเทม
"ไอเท็มบางชนิด ที่ขายในราคา 1 บิลล่านั้น
วัตถุประสงค์ของทางทีมงานคือ ต้องการให้ผู้เล่นทำการค้าขายสิ่งของภายในเกมส์
และ ต้องการให้ผู้เล่นรู้จักแบ่งปันซึ่งกันและกันภายในเกมส์
โดยส่วนตัวแล้วผมคิดเช่นนี้ครับ ผมได้รับมีดฟันเลื่อยจากการดรอปมอนสเตอร์ เมื่อผมใช้ไปแล้วในระยะช่วงเวลาหนึ่ง
ได้รับไอเท็มที่ดีกว่า หรือ ไม่อยากใช้ไอเท็มนี้แล้ว ก็นำไปขาย ในราคาถูกๆ หรือ แพงๆ ก็แล้วแต่ 
แต่สำหรับผมแล้ว เอาไปแบ่งให้นักดาบตัวเล็กๆ ที่เพิ่งเล่นใหม่ ผู้เล่นใหม่จะรู้สึกว่า "โอ้ว! พี่ใจดีจังเลย"
แล้วเค้าก็จะพูดว่า "ขอบคุณครับพี่ พี่ใจดีจังเลย"  ผมชอบคำนี้จัง
การแบ่งปัน ก็เป็นหนึ่งในความตั้งใจของทีมงานเช่นกัน อยากให้ผู้เล่นทุกคนรู้จักการแบ่งปัน
หากมีอะไรเพิ่มเติม สามารถสอบถาม และเสนอแนะได้เสมอครับ"

หรือกิจกรรมล่าสุด
"ประกาศ เนื่องจากทางทีมงานต้องการให้ผู้เล่นได้สนุกสนานกับการเข้าร่วมกิจกรรม คริสมาส และ กิจกรรมปีใหม่
ทางทีมงานเห็นว่า ผู้เล่นควรที่จะรู้จักแบ่งปัน และส่งความสุขในช่วงเทศกาล
ทางทีมงานจึงปิดรับซื้อของ Npc ในช่วงเวลากิจกรรม ไม่ให้ Npc รับซื้อสินค้าที่มีราคามากกว่า 10,000 บิลล่าขึ้นไป
ตั้งแต่วันที่ 24 ธันวาคม 2552 ถึงวันที่ 5 มกราคม 2553
จึงประกาศมาให้เพื่อนๆ ทราบ
* เพื่อนๆ ที่ต้องการขายไอเท็มที่ราคา 10000 บิลล่าขึ้นไป จะไม่สามารถขายได้ในเวลานั้นครับ
 เช่น  เพื่อนๆ ต้องการขาย กระเป๋าเป้พิกม่า ราคาขายร้าน 500000 บิลล่า   ก็ไม่สามารถทำการขายคืนให้ NPC ได้ในเวลานั้นครับ"

แหม มันช่างดูดีเสียเหลือเกิน
เคยคิดบ้างไหมครับว่ามันได้ผลตามที่คุณวางแผนเอาไว้หรือไม่ โดยเฉพาะเรื่องแรร์ไอเทมที่คุณพูดซะดิบดี
ผมอ่านทีแรกซึ้งใจน้ำตาแทบไหลเมื่อนึกภาพไฟเตอร์อ่อนๆ ได้รับดาบฟันเลื่อยจากเบลดมาสเตอร์คนเก่ง แล้วก็หันมาขอบคุณด้วยรอยยิ้มสดใส

มองข้ามกิเลสตัณหาของคนที่คงไม่อยากให้ไอเทมที่ตัวเองอุตส่าห์หาได้กับคนอื่นไปก่อน
ถามจริงเถอะครับ มันใส่ได้เลเวลอะไร
และไฟเตอร์ (หรือเบลดมาสเตอร์) เลเวลขนาดนั้นจะไม่มีปัญญาหาอาวุธใส่เองเลยงั้นหรือ
มันโยนทิ้งเอาด้วยซ้ำ บางคนหันมาด่าอีก "ให้มาทำไม ไร้ค่า"

กรุณาอยู่กับความเป็นจริง อย่าอยู่กับอุดมคติ
ถ้ามันไม่ได้ผล ถ้ามันยิ่งทำให้สถานการณ์เลวร้าย ก็กรุณาถอดมันออกซะ ปรับปรุงระบบซะ ฟังเสียงผู้เล่นบ้าง ติดตามผลอันเป็นจริงและปรากฏให้เห็นบ้าง ไม่ใช่จะดันทุรังยกเหตุผลสวยหรูมาให้ผู้เล่นทำตามสิ่งที่คุณทึกทักเอาฝ่ายเดียวว่ามันดีเลิศประเสริฐศรีเสียเหลือเกิน

จริงๆมันไม่ได้มีแค่นี้หรอกครับ ยังมีอีกเยอะ ทั้งเรื่องฟังแต่เด็กเส้น ปรับห่วย ฯลฯ แต่ขอยกเรื่องใหญ่ๆ มาไว้เพียงเท่านี้

ถ้าจะมีใครบอกว่านี่มันเป็นแค่เกม จะไปเครียดทำไม
ครับ ส่วนตัวผมไม่เครียดหรอก
แต่ผมเครียดแทนทีมงาน พอนึกภาพว่าเมื่อเกมใหม่ๆอย่างสิบสองหางมา เกมนี้จะเหลือผู้เล่นให้ทีมงานดูดเงินเท่าไหร่กัน ในเมื่อทีมงานทำตัวเกมดีๆเสียไปเพราะแบบนี้

ขอปิดท้ายด้วยคำพูดของคุณ กาฬประจักษ์ จากกระทู้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=33156.0
"อย่าให้คนอื่นมาด่าว่า....ทีมงวยหัวคาน" !!!

Boeing 747-4D7 GE CF6-80C2B1F HS-TGX "Sirisobhakya"
Airbus A330-322 PW PW4164 HS-TEK "Srichulalak"
Laurenz Lycablood
Jr. Member
**

Re: [ขอพูดทีเถอะ] ข้อบกพร่อง ความไม่สมดุล และความอยุติธรรมในเกมนี้
« ตอบ #1 เมื่อ: 25-12-2009, 09:38:42 »

T-UP ครับ ถึงจะไม่มีทีมงานมาสนใจก็เถอะ  Shocked

ปล. ผมอดีตผู้เล่นเก่าและ เล่นมาสามปี เห็นพัฒนาการเกมนี้แล้ว รู้สึกเหมือนกันกับคุณล่ะครับ

สถานะ : กลับมาเล่นใหม่ ยังงงๆวุ้ย
จอมมาร
Jr. Member
**

Re: [ขอพูดทีเถอะ] ข้อบกพร่อง ความไม่สมดุล และความอยุติธรรมในเกมนี้
« ตอบ #2 เมื่อ: 25-12-2009, 09:47:07 »

คิดว่าทีมงานต้องการคำด่าของผู้เล่นหรือป่าว?   
     ผู้เล่นอยากได้อะไรทีมงานต้องจัดให้อย่างนั้นหรือ จะไม่ให้มันไม่เป็นไปตามแบบแผนที่เขาตั้งไว้ อยากได้อะไรต้องได้
อะไรไม่ถูกใจก็ด่า ถ้าคุณคิดได้แค่นี้ สร้างเกมเล่นอีกดีกว่าครับ เปลี่ยนชีวิตคุณให้รู้ซะมั่งการเป็นทีมงานต้องเป็นยังไง
คุณคิดไหมว่าทีมงานอยากตอบใจจะขาด "มรึงจะเอายังไงกับกรู อยากได้นั้นอยากได้นี้ พอกรูทำ มรึงก็มาด่า ไอ๋สาส"
เปลี่ยนจากคำด่าของพวกคุณๆ เป็นคำแนะนำระบบ แจ้งความบกแพร่งไม่ดีกว่าหรอ ดีกว่าที่จะมานั่งกระวนกระวายแบบนี้

ปล. ผมไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้น่ะครับ ความคิดเห็นอาจจะแรงไปมั่ง แต่อยากให้คุณเข้าใจทีมงานนิดหนึ่ง Smiley

Winkจอมมารอ้อนตีน Wink
เซงมาก,,
Hero Member

เซงมาก >,<

« ตอบ #3 เมื่อ: 25-12-2009, 09:48:27 »

แรงได้อีก   Shocked

เดือดอีก หนึ่งกระทู้

~ ต่อจากนั้นชั้นก้อล้มทั้งยืน ไม่มีเหลือเรี่ยวแรงที่จะเดิน ~
Laurenz Lycablood
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 25-12-2009, 10:04:58 »

อ้างจาก: จอมมาร ที่ 25-12-2009, 09:47:07
คิดว่าทีมงานต้องการคำด่าของผู้เล่นหรือป่าว?   
     ผู้เล่นอยากได้อะไรทีมงานต้องจัดให้อย่างนั้นหรือ จะไม่ให้มันไม่เป็นไปตามแบบแผนที่เขาตั้งไว้ อยากได้อะไรต้องได้
อะไรไม่ถูกใจก็ด่า ถ้าคุณคิดได้แค่นี้ สร้างเกมเล่นอีกดีกว่าครับ เปลี่ยนชีวิตคุณให้รู้ซะมั่งการเป็นทีมงานต้องเป็นยังไง
คุณคิดไหมว่าทีมงานอยากตอบใจจะขาด "มรึงจะเอายังไงกับกรู อยากได้นั้นอยากได้นี้ พอกรูทำ มรึงก็มาด่า ไอ๋สาส"
เปลี่ยนจากคำด่าของพวกคุณๆ เป็นคำแนะนำระบบ แจ้งความบกแพร่งไม่ดีกว่าหรอ ดีกว่าที่จะมานั่งกระวนกระวายแบบนี้

ปล. ผมไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้น่ะครับ ความคิดเห็นอาจจะแรงไปมั่ง แต่อยากให้คุณเข้าใจทีมงานนิดหนึ่ง Smiley

ผมก็เข้าใจนะว่าทีมงานทำงานหนัก

แต่เผอิญอยู่กับเกมนี้มา 3 ปีแล้ว พัฒนาการมันแย่ลงอะ  Embarrassed

ตอนนี้เลยไม่คิดจะเห็นใจแล้วครับ

สมัยก่อนผู้เล่นที่เห็นใจทีมงานมีเยอะครับ แต่ทีมงานทำให้ผู้เล่นหมดความเชื่อใจในตัวทีมงานกันเอง (ไม่ว่าชุดเก่าชุดใหม่)

สถานะ : กลับมาเล่นใหม่ ยังงงๆวุ้ย
kcaJevo!
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25-12-2009, 10:52:29 »

หรือว่าเหมือน AS

โทรไปเว้าวอนนิดหน่อย

ปลดปล่อยซะแล้ว

Hayato_14
Jr. Member
**

go .... yourself,,!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 25-12-2009, 10:56:27 »

ทีมงานเค้าไม่สนใจหรอกค่ะ เค้าคิดว่าเดี๋ยวก็คงเงียบไปเองเหมือนในอดีต เจอมาบ่อย เจอจนชินค่ะ กับเกมส์นี้

ไม่ใช่พ่อ อย่ามาสั่ง อย่ามาแส่ จะทำอะไร ก้อเรื่องของ_ เอาเวลาไปยุ่งเรื่องของตัวเองเหอะ อย่าคิดว่า ตัวเองใหญ่โตนัก ก้อแค่...ละวะ
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #7 เมื่อ: 25-12-2009, 11:06:38 »

อันนี้เอาตามความเป็นจริง ไม่ได้กุเรื่อง

ตอนนี้อสุราเหลื่อมล้ำยิ่งกว่าเทลส์รันเน่อร์เเล้ว เทลส์รันเน่อร์เป็นเกมที่คนเติมตังค์จะได้เปรียบสุดๆ ไม่ว่าจะช่วย+ฝีมือหรืออย่างไร
คนที่เก่งโดยธรรมชาติ เขาก็ยังทุรังชนะพวกเติมเงินได้ หรือเก็ยเงินซื้อของเอง ไดอดร้อนที่จะต้องเติมตังค์อย่างเดียวเพื่อดำรงชีวิต

แต่ อสุรา เดี๋ยวอยู่ได้เพราะของโซล ที่สามารถดูดเงินผู้เล่นได้ง่ายๆ

บอกว่าเเบ่งปันความสุข จำได้ว่าปีที่เเล้ว มีดรอปหมวกซานต้ามาใส่ มีกุญเเจพิเศษหล่นง่ายๆ และ x exp 250% ด้วย
ซึ่งนับว่าเป็นการแบ่งปันความสุขที่เยี่ยมยอดเลยทีเดียว

แต่ ณ ปีนี้ การเเบ่งปันความสุขมันแฝงมาด้วยของโซล ตัวทำลายความสุขของผู้เล่นธรรมดา

ปีนี้นกจุ๊ซานต้าไม่ดรอปอะไรเลย กว่าจะดรอปกุญเเจพิเศษซักอัน1ชั่วโมงได้2-3ดอก

มาดูกุญแจพิเศษกว่าที่เป็นของโซล มันเเค่เติมเงินเเล้วก็เอามาเปิดได้100% ส่วนพิเศษธรรมดาก็ 0.01% ในการเปิด

ถ้าทีมงานแบ่งความสุขจริง เอาx ค่าประสบการณ์มาเเก้หน้าด้วยสิครับ หยั่งงี้ผู้เล่นธรรมดาพื้นๆก็ ไม่ได้รับความสุข เลยเเม้เเต่หน่อยเดียว

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
TheørY DøT@
Sr. Member

อยากเจอเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: 25-12-2009, 11:15:32 »

อ้างจาก: จอมมาร ที่ 25-12-2009, 09:47:07

ถ้าสร้างเองได้ผมคงสร้างไปแล้ว แต่เผอิญเงินทุนไม่มีสร้างไม่ได้ คุณก็ดูบ้างนะครับ Smiley
ไม่ใช่ว่าจะเข้าข้างทีมงานลูกเดียว ผมรู้ว่าทีมงานเหนื่อยในการจัดการปัญหาแต่มันดันไม่มีอะไรดีขึ้นเลย
ผมยอมไม่มีกิจกรรมซักอย่างดีกว่าให้ปรับช้าไม่มีการงาน อัพอะไรก็อืด บัคเพียบ
คุณยังพอเล่นอยู่ในเกมส์ไหมครับเดี๋ยวนี้ ลองเล่นแบบแทบไม่เติมตังแบบผมสิแล้วคุณจะรู้ว่าเป็นอย่างไงที่ไม่ได้เติมตัง
พวกมีตังก็สบาย ทำอะไรก็สะดวกไปหมด ไม่มีตังก็ลำบากทำอะไรก็ไม่ได้แมพเก็บเวลก็ไม่มี เช่นเวล 67-80จะไปเวลที่ไหน
น้ำแข็ง ก็ตาย ดันไฟก็ไม่รอด ที่รถไฟฟอร์ทก็ตาย จตุกร(เสือ)ก็ได้น้อย ผีตาโขนไม่ได้เปอร์
หัดคิดบ้างสิครับว่ามันเป็นอย่างไรสำหรับคนเติมตังกับไม่เติมตังมันห่ างกันแค่ไหน แค่เกมอย่างนี้

เกมส์ magicfortress (ขอยกมา) ในเกมส์ถึงมีการเติมตังแต่ถ้าไม่เติมก็ไม่ได้ต่างอะไรมาก
แค่เวลช้ากว่า ของใช้ด้อยกว่าไม่มากแค่นั้น แค่มีเทคนิคดีๆก็พอ
คนในเซิฟก็สามัคคี แม้จะมีคนไม่มาก แต่ทุกคนก็สามัคคี เวลามีกิจกรรมปราบพวกมอนโหดๆ ก็มานั่งปรึกษากันว่าจะทำอย่างไร
ต่างจากอสุรา คนรวยก็เที่ยวไล่ฆ่าคนอ่อนๆที่เวลช้าเพราะจน เกรียนเต็มบ้านเต็มเมืองมันก็เกิดจากเงินทั้งนั้น

ตอนนี้ผมว่างอยู่เพราะฉะนั้นผมจะมาโพสข้อเสียของเกมส์นี้ทุก 2-3วัน ว่ามันมีอะไรบ้างจะได้รู้กันให้หมดไปเลย Angry

กำลังปรับปรุง
GøøGle-KunG
Hero Member

ถึงเวลา ก็ขอให้โชคดีกะที่ใหม่

« ตอบ #9 เมื่อ: 25-12-2009, 11:20:57 »

เรื่องการปรับดรอปเเรร์ไอเทมต่างๆ ดูๆไปเเล้วมันมีเบื้องหลังอยู่

ลองเอาตารางไปเทียบ

ไม่ปรับดรอปเเรร์>>>ผู้เล่นธรรมดามีของมาขาย>>>ได้เงิน>>>เกิดความเท่าเทียม

ปรับดรอปแรร์>>>ผู้เล่นธรรมดาไม่มีของมาขาย>>>ไม่อยากเติมเงินเลยหันไปเก็บขยะขาย>>>ทีมงานปรับให้ขยะดรอปน้อยลง>>>ผู้เล่นธรรมดาต้องเติมเงินสถานเดียวไม่งั้นดำรงชีวิตแทบไม่ได้

นั่นแหฃะสรุปว่าหลายๆอย่างทำเพื่อให้ผู้เล่น เติมเงิน คนเลิกเล่นไปเยอะแล้ว

บุย บอร์ดเก่า ไปให้พ้น บอร์ดใหม่
kcaJevo!
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25-12-2009, 11:23:10 »

กุญแจแบบธรรมดา

25% ที่จะเปิดกล่องโดยไม่เสียหาย  T T*

พกไป20 เสียไปสิบกว่าแล้ว

โอกาสที่จะได้กุญแจจากนกจุ๊ น้อยกว่าที่จะเปิดได้เสียอีก  T T*

oOHoneySuckleOo
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 25-12-2009, 11:29:16 »

ที่เราต้องการว่าน่ะไม่ใช่ทีมงานระดับพนักงานหรอก เพราะทราบดีว่าพวกเขามีสิทธิ์และเสียงน้อยมากในด้านนโยบาย
พวกเขาต้องรับศึกสองด้าน โดนผู้เล่นด่าแล้วด่าอีก และทำอะไรไม่ได้เนื่องจากถูกฝ่ายบริหารผสมกับฝ่ายการตลาด
กำหนดกฎเกณฑ์ให้ต้องทำโน่นทำนี่ไปเสียหมด อะไรออกมาจนเสียสมดุลย์ก็ต้องออกมาตามล้างตามเช็ดอย่างน่าสงสาร
งานก็หนัก โดนด่าอีก อะไรกันหนักหนา?

เราเล่นกันตั้งแต่บทแรกๆ ทีมงานเอาใจใส่คนเล่นดี เกมสมดุลย์ดี มาจนถึงบัดนี้แล้วเริ่มทนกันไม่ได้ก็เพราะแนวทางเกมมันเปลี่ยนไปจริงๆ
หากทีมงานที่น่าสงสารเหล่านั้นมีใจเป็นกลางก็คงจะเข้าใจความรู้สึกของผู้เล่นว่าเป็นอย่างไร มันเป็นเกมคนไทยสั่งได้ เล่นฟรี แบบเมื่อก่อนจริงๆ รึเปล่า
มี  Global quest ที่อาศัยความมีสามัคคีเป็นจุดขาย มีทีมงานที่คอยรับฟังปัญหาของผู้เล่นและยึดถือเอามติส่วนใหญ่ของเกม
เป็นที่ตั้งในการปรับเปลี่ยนสิ่งอันเป็นสาระสำคัญในเกมไหม การพัฒนาเกมกับการตลาดมันสมดุลย์ไหม และการโต้ตอบระหว่างทีมงานกับผู้เล่นเนี่ย
เต็มไปด้วยมิตรจิตมิตรใจเหมือนเมื่อก่อนไหม บางท่านยังเผลอใส่อารมณ์กับลูกค้าของบริษัทอยู่เลยน่ะ อันนี้ก็ขอติงด้วย

เราว่าเราน่ะยุติธรรมมากพอจะไม่โกรธทีมงานที่ทำเกมซึ่งก็คือฝ่ายพัฒนาและพนักงานระดับทั่วไป แต่ไปชิงชังฝ่ายที่กำหนดให้แนวทางเกม
เป็นแบบนี้ต่างหาก เข้าข่าย  "ชังน้ำหน้า" ก็ไม่ผิดนะ

ที่แห่งนั้นงามจริงควรคู่เทพธิดา น้อมส่งเสด็จสู่สวรรคาลัย
MaCus_KP
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 25-12-2009, 11:48:07 »

อ้างจาก: Feyra ที่ 25-12-2009, 09:38:42
T-UP ครับ ถึงจะไม่มีทีมงานมาสนใจก็เถอะ  Shocked

ปล. ผมอดีตผู้เล่นเก่าและ เล่นมาสามปี เห็นพัฒนาการเกมนี้แล้ว รู้สึกเหมือนกันกับคุณล่ะครับ

ผมเล่นมาตั้งแต่โปรเจ็คONEอะ แต่เลิกเล่นไปพักหนึ่ง เพิ่งกลับมาเล่นเอง

Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 25-12-2009, 12:27:43 »

ผมไม่ได้บอกว่าผู้เล่นอยากได้อะไรทีมงานต้องจัดให้
แต่ทีมงานต้องเอาไปพิจารณา และมองสภาพปัญหาตามความเป็นจริงครับ ไม่ใช่มายกเหตุผลสวยหรูบอกว่าทีมงานต้องการแบบนี้มาตั้งแต่แรกแล้ว เป็นจุดประสงค์ของเกมที่คิดกันมาอย่างดีแล้ว แล้วก็ทิ้งเรื่องนั้นไปเลยไม่มาเหลียวแลอีก ทั้งที่มันก่อปัญหาอย่างมาก (อันนี้พูดถึงเรื่องแรร์ดรอปและการตอบของทีมงานเป็นสำคัญ)

ที่บอกว่าเปลี่ยนจากคำด่าเป็นแนะนำระบบ เพราะผมเคยแนะนำไปหลายครั้งแล้วไงครับ และผมผ่านๆตามาก็มีคนแจ้งข้อบกพร่องไปเยอะมาก แต่ทีมงานไม่สนใจเลยแม้แต่น้อย ในเมื่อแจ้งดีๆแล้วไม่สนใจ การแจ้งก็ต้องแรงขึ้นเรื่อยๆ เป็นวิจารณ์ทางลบ และในที่สุดก็จะกลายเป็นด่าแน่นอน ใครมันจะใช้วิธีนิ่มๆเหมือนเดิมในเมื่อรู้ว่าไม่ได้ผลล่ะครับ ?

ส่วนที่บอกว่า "ไปทำเกมเล่นเองสิ" ผมชินมากกับคำพูดแบบนี้ เพราะในอีกเว็บที่ผมเล่นอยู่ ผมก็เป็นคนที่วิจารณ์นิยายค่อนข้างบ่อย และเจอค่อนข้างบ่อยกับคำว่า "แต่งได้อย่างตูมั้ยล่ะ" "ตินักก็ไปแต่งเองสิ" (พยายามอดใจไม่ตอกกลับว่า "เออ ตูก็แต่งเหมือนกัน")

เอาข้อเท็จจริงว่าผมเองก็แต่งเรื่องออกไปก่อน
ถามจริงๆเถอะครับ คนที่จะวิจารณ์ จำเป็นต้องทำอะไรๆ ให้ได้ดีเท่าคนที่เขาจะวิจารณ์หรือ
เราฟังเพลง เราบอกว่า "ไม่ค่อยถูกใจแฮะ มีข้อบกพร่องตรงนี้ ตรงนี้" นักร้องมาพูดได้ไหมครับว่า "เก่งจริงไปร้องเองสิ"
เรากินข้าว แต่ไม่อร่อยเลย เราบอกแม่ค้าได้ไหมว่า "แม่ค้าครับ เค็มไปนิดนะครับ" แม่ค้ามีสิทธิ์พูดไหมว่า "แน่จริงมาผัดเองสิ"

เวลาจะวิจารณ์อะไร จริงอยู่ที่คุณควรต้องมีความรู้ในสิ่งนั้นๆพอสมควรที่จะรู้ว่าอะไรดีหรือไม่ดี และต้องวิจารณ์อย่างนุ่มนวลที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณต้องทำสิ่งนั้นๆเป็น
ผมฟังเพลง ผมมีสิทธิ์วิจารณ์ไหม
ผมร้องไม่เป้น เล่นดนตรีไม่เป็น แต่ผมฟังเป็น
ผมกินข้าว ผมมีสิทธิ์วิจารณ์รสชาติไหม
ผมทำอาหารไม่เป้น แต่ผมกินเป็น
ผมอ่านนิยาย ผมมีสิทธิ์วิจารณ์นิยายได้ไหม
ผมเขียนนิยายไม่เป็น แต่ผมอ่านเป็น รู้ว่าอะไรสนุกหรือไม่สนุก

เช่นเดียวกับกรณีนี้ ผมทำเกมเล่นเองเป็นมั้ย ไม่เป็น ดูแลเกมได้มั้ย ถ้าจะให้ทำก็อาจจะได้
แต่ที่สำคัญคือผมเล่นเกมเป็น และมองปัญหาออกว่าอะไรดี อะไรไม่ดี

และการวิจารณ์อย่างนุ่มนวลนั้น ก็ย้อนกลับไปว่าเคยแนะนำอย่างนุ่มนวลและสุภาพแล้ว แต่ก็ไม่ฟัง
วิจารณ์แรงขึ้นก็แล้ว ทีมงานก็ทู่ซี้ตอบเหมือนเดิม
ก็เลยลงเอยที่แบบนี้

แต่ถ้าจะท้ามากๆก็ตามใจนะครับ รอผมเรียนจบหางานทำได้ก่อน (อีกสองปี) อาจจะเจียดเวลาว่างๆมาพัฒนาเกมแข่งกับเกมนี้ก็ได้

Boeing 747-4D7 GE CF6-80C2B1F HS-TGX "Sirisobhakya"
Airbus A330-322 PW PW4164 HS-TEK "Srichulalak"
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 25-12-2009, 12:28:44 »

ว่าแต่ว่ามีใครสนใจพัฒนาเกมกับผมมั้ยครับ ถ้าเป็นเกมแนว MMORPG แบบเกมนี้ล่ะก็ผมมีอาชีพต่างๆ สกิลและไอเทมทั้งหลายอยู่ในหัวเรียบร้อยแล้วนะ หึ หึ หึ....

ป้าย:
หน้า: [1] 2 3 ... 7