GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวพบกันอีกครั้งที่งาน Digital Gameworld By Zest  (อ่าน 2666 ครั้ง)
sarafeena
Jr. Member
**

รองสังหารมารดับเกรียน

Re: เตรียมตัวพบกันอีกครั้งที่งาน Digital Gameworld By Zest
« ตอบ #105 เมื่อ: 11-05-2011, 20:35:09 »

การจัดอีเว้น จัดงานเกมส์ มีเพื่อโปรโมท เผยแพร่ ดึงดูดลูกค้ากลุ่มใหม่ๆ หรือกลุ่มที่ไม่รู้จักให้ได้รู้จักเกมส์ของตน เป็นการนำเสนออีกหนึ่งทางเลือก

แต่สำหรับผู้เล่นที่เล่นอยู่แล้ว มันคืองานพบปะสังสรรค์แด่เหล่าคนชื่นชอบเกมส์ มีของราวงัล มีกิจกรรมในงานเป็นหลักใหญ่ รองมาคือกิจกรรมที่จะกระจายต่อทุกคนได้(ซึ่งตรงนี้ทีมงานยังไม่มีค่ะ)

ถ้าถามว่าเพื่ออะไร ให้ตอบตรงๆ อาจจะไม่เข้าหูใครไปบ้าง

แต่งานเกมมี "เพื่อบริษัทยังคงอยู่ เป็นที่รู้จักและไม่ถูกลืมชื่อไงคะ"

สิ้นหวัง...

"ความสว่างบางครั้งก็คือด้านมืด แต่ความมืดบางครั้งก็คือด้านสว่างที่แท้จริง"

*.(xX Live For You Xx).*
Hero Member

รักกันแน่หรือเปล่า?

Re: เตรียมตัวพบกันอีกครั้งที่งาน Digital Gameworld By Zest
« ตอบ #106 เมื่อ: 11-05-2011, 20:36:08 »

อ้างจาก: -.เบลล์เลต พระโฉด.- ที่ 11-05-2011, 20:24:58
อ้างถึง
3. การแก้ปัญหาเรื่องการลงทะเบียนที่ต้นเหตุจริงๆ นั้นก็คือ "ปิดระบบลงทะเบียนแบบฝาก และให้ลงทะเบียนเฉพาะผู้ที่มางานเท่านั้น" แต่ถามว่าถ้าทำแบบนั้นก็ต้องมีผู้เล่นอีกหลายกลุ่มที่อยู่ไกล หรีือมางานไม่ได้ออกมาแสดงความไม่พอใจแน่ๆ เพราะฝากกันจนเคยชินไปแล้ว และทีมงานก็พยายามช่วยให้คนที่ไม่สามารถมาได้นั้น มีโอกาสได้รับของด้วยจากการที่สามารถฝากกันได้ แต่ถ้าเพื่อนๆ เห็นต่างในจุดนี้ ก็สามารถคุยกันได้ครับ อนาคตอาจจะแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ คือ ให้ลงทะเบียนรับไอเทมเฉพาะคนที่เข้างานจริงๆ เท่านั้น ไม่มีการรับฝาก ดังที่มีบางความเห็นได้โพสไว้ก็เป็นได้ครับ

เปล่าครับ ไม่ได้ฝากจนเคยชินหรอกครับ อ่านเหตุผลข้อนี้ไปแล้วมันทะแม่ J ๆ เหมือนจะโดนด่าว่านิสัยเสียยังไงไม่รู้(คงคิดไปเองมั้ง)

คือก็ไม่ได้อยากรบกวนคนอื่นเหมือนกันครับ เกรงใจคนรับฝาก เพราะที่ฝากไปก็มีแต่คน ตจว เป็นส่วนใหญ่

รู้จักกันรึเปล่าก็ไม่รู้จักแต่เค้ายังมีน้ำใจเอาไอดีชาวบ้านชาวเมืองไปเป็นภาระตัวเองทั้งๆ ที่ตังก็ไม่ได้เสียเวลาก็เสีย

แต่ไปด้วยตัวเองไม่ได้ไงครับ อย่างที่บอกไปแล้วมันไม่คุ้มอย่างแรงกับค่าใช้จ่ายที่ตามมากับเวลาที่เสียไปกับการนั่งรถ ดูแล้วมันได้ไม่คุ้มเสีย ครับ 

แต่ถ้าจะทำแบบห้ามรับฝากเลยไม่มีปัญหาครับ 1 คน 1 ไอดีไปเลยหมดเรื่องหมดราว เลือกเอาซักไอดีนึง แล้วประกาศให้ชัดเจนนะครับ ว่าจะเอาัยังไงกันแน่

อย่างเช่นงาน .... ไปลงทะเบียนไอเทมฟรี 1 คน 1 ไอดี มา 100 คนแรกรับพิเศษไปเลยหมวก... ก็ว่าไป แบบนั้นอ่ะรับได้ครับ

เพราะมีหลายคนที่เป็นแฟนพันธุ์แท้ตามทุกงานไม่ว่าจะงานใหญ่ หรืองานเล็กที่ไปแปะๆ กับคนอื่่นก็ยังตาม

แต่พอภาพมันออกมาแบบนี้แล้วจะมาว่าแต่คนฝากและคนรับฝากอย่างเดียวนี่มันออกจะปัดความรับผิดยังไงก็ไม่รู้นะครับ

เท่าที่อ่านมาไม่เห็นซักประโยคว่าทีมงานยอมรับเรื่องการบริการบกพร่อง หรือเรื่องปัญหาการลงทะเบียนบกพร่องทั้งๆ ที่คนอื่นหลายๆ คนเค้ามองกันออกหมดว่าปัญหาไม่ใช่แค่ไอดีเยอะ และมีการรับฝากไอดีอย่างเดียว

คอมน้อย 1 เครื่องเนี่ย ต่อให้มากันแค่คนละไม่กี่ไอดีก็ไม่ได้เร็วอย่างที่มันควรจะเป็นหรอกนะครับ

ผมเองถึงไปด้วยตัวเองจริงๆ ถ้าเอาทุกตัวทั้งหมดของผมมาลงทะเบียนอ่ะเกิน 20 ไอดีครับ ^^ เชคดูได้เลย เนื่องจากผมเล่นทุกอาชีพ แล้วทิ้งให้เลเวลมันแตกต่างกันให้มันเวลคนละที่

วันไหนอยากเวลที่ไหนเอาอาชีพอะไรไปเวลก็เลือกได้แก้เบื่อบางทีเซ็งๆ ก็เอาคาเคทไปวิ่งหาวุ้นเกเรตีเล่น บางทีก็ไปเล่นอยู่ที่วุ้นโคลนมั่ง เสือมั่ง หมีมั่ง โขนมั่ง (ออกทะเลไปไกลละ 55+)

ปอลิง ส่วนเรื่องคอมที่บอกว่าถึงเอามาเยอะแต่ก็ไม่พอ ถามหน่อยครับว่าเอามาแล้วหรือยัง ขนาดงานเกมส์ที่ใหญ่ๆ ยังไม่ได้เสียเวลาขนาดนี้เลยสำหรับการลงไอดี ถึงบอกว่า 1 คน 20 นาที

ต่อการลงทะเบียน  3 คนก็ 1 ชม แต่ถ้ามันมี 3 เครื่อง 3 คน 20 นาที ครับ ลดเวลาไป 1 ใน 3 เลยละครับ

ปอลิง 2 แอบตอบแรปบน ก็มีไอเทมพิเศษไงครับ ที่เสนอความคิดเห็นแบบนี้มาเพราะมันง่ายต่อทีมงานและตัวผู้เล่นเองในการลงทะเบียน ไม่ใช่ว่าพอจัดการเกมส์กันที

ไปนั่งบริหารขาเพราะต้องยืนกันทั้งวันอยู่แล้ว เนื่องจากมีเครืื่องลงทะเบียนแค่นิดนึง(ที่มีใครบางคนบอกว่าถึงเพิ่มยังไงก็ไม่พอ) แต่ถ้าบอกว่าแบบนี้แล้วต่างยังไงกับโค้ดที่แจกทุกเดือนละก็

ก็อย่างที่บอกครับ 1 คน 1 ไอดีมันจะได้เป็นลิมิเต็ดจริงๆ คนไม่ได้ไปก็ไม่ได้ไม่มีสิทธิไปอิจฉาคนที่ได้ไปเพราะได้แค่ 1 ใบเท่านั้น

เอามาให้อ่านครับ ^^   คงไม่ว่ากันนะ 

~
-.เบลล์เลต พระโฉด.-
Jr. Member
**

ไม่มีใครแก่เกินจะเรียนรู้แม้กระทั่งยามหมดลม

« ตอบ #107 เมื่อ: 11-05-2011, 20:39:00 »

>< ทำได้ไงอ่ะ นี่พยายามจะกู้มันอยู่

ไม่ว่าครับ เพราะนี่เป็นความตั้งใจจะโพสจริงๆ ^^Y

70% ของการเรียนรู้อยู่นอกห้องเรียน

เด็กนิติศาสตร์เลือดสีขาว ไ่ม่เอาเปรียบใครและไม่ให้ใครเอาเปรียบ
Hero Member

« ตอบ #108 เมื่อ: 11-05-2011, 20:43:41 »

ผมว่า ถ้าขอคอมอีกสักเครื่อง2เครื่องคงจะได้นะครับผมว่า   เพราะว่าไม่อยากจะพูดหน่ะครับ

ก็ช่วยกรุณา   ดูอันนี้ด้วยนะครับ   

เท่าที่อ่านมาไม่เห็นซักประโยคว่าทีมงานยอมรับเรื่องการบริการบกพร่อง หรือเรื่องปัญหาการลงทะเบียนบกพร่องทั้งๆ ที่คนอื่นหลายๆ คนเค้ามองกันออกหมดว่าปัญหาไม่ใช่แค่ไอดีเยอะ และมีการรับฝากไอดี

อย่างเดียว คอมน้อย 1 เครื่องเนี่ย ต่อให้มากันแค่คนละไม่กี่ไอดีก็ไม่ได้เร็วอย่างที่มันควรจะเป็นหรอกนะครับ
     อ่านแล้วคิดครับ^ ^"   

ผมก็เห็นด้วยนะครับ    ทีมงานปกติจะต้องบอกว่า จะจัดให้ตามนั้นไ่ม่ใช่หรอครับ 

คอมหน่ะ อีกสักเครื่อง2เครื่อง โน้ตบูีคหนะ ทำไมไม่ให้ผู้เล่นลง?

~
What's My Name ?
Full Member

Positive Thinking

« ตอบ #109 เมื่อ: 11-05-2011, 20:58:06 »

ของฟรี << ใครๆ ก็อยากได้ (หรือจะเถียง ?)
ตัวเราเองก็อยากได้ อิ๊อิ๊
และเชื่อว่า ร้อยละ 90 หรือมากกว่านั้นก็อยากได้กัน
ไม่ต้องฝากหรอก ลงทะเบียน วุ่นวายนัก
ให้จีเอ็มแจกทั้งเซิร์ฟเวอร์ไปเลยมั้ย ?
จะได้ไม่มาบ่นกัน

laugh laugh laugh

แล้วเจอกัน !!!

BC4ever
Hero Member

« ตอบ #110 เมื่อ: 11-05-2011, 23:12:12 »

Evil
อาจารย์ ยุ่น
Asura Game Planner
Jr. Member

« ตอบ #111 เมื่อ: 11-05-2011, 23:50:09 »

อ้างจาก: sarafeena ที่ 11-05-2011, 19:28:28
จะยากไปมั้ยคะ ถ้าบอกให้ทีมงานเปิดเพจอัพลงทะเบียนไอดีมาอีกหนึ่งเพจ ที่ทำงานบนระบบโซเชียลเน็ตเวิร์ค
เหมือนการลงทะเบียนผ่านเว็บไซด์ คล้ายกับการล๊อคอินนั้นแหละค่ะ

เช่น

http://ausurasegister.in.th/reone.php ใช้กับการลงทะเบียนงานเกมส์ที่ 1

พองานเกมส์ต่อไปเป็น

http://ausurasegister.in.th/recomp.php ใช้กับการลงทะเบียนงานเกมส์ที่ 2

ซึ่งตัว URL นั้นจะไม่ซ้ำ เพื่อป้องกันการจดจำของผู้เล่นที่อาจจะโกงมาแอบลงทะเบียนอะไรแบบนั้น

หมายหตุ - ขั้นตอนนี้อย่าบอกนะคะว่าทีมงานกลัวเจอแฮคระบบ แล้วก็เซิร์ฟเวอร์รองรับไม่พอ
หรือฐานข้อมูลจะมีอันเป็นไป และหรือจะบอกว่า "งานเยอะแล้ว" เข้าใจนะคะเรื่องสำรองข้อมูลเนี่ยงานนรก มันเยอะ มันปวดกบาล แต่ถ้าเป็นการดึงไฟล์อ้างอิงฐานข้อมูลจากผู้ลงทะเบียนที่มีอยู่แล้ว มันย่อมทำได้ อาจจะเสียเวลากับฐานข้อมูลสัก1อาทิตย์

จากนั้นให้จำกัดเลยว่า

1. ผู้เล่นท่านหนึ่งสามารถลงทะเบียนได้โดยผ่านบัตรประชาชนใบเดียวเท่านั้น

2. ไม่จำเป็นต้องไปถึงงาน แต่เป็นไอเท็มที่จัดในวาระงานเท่านั้น เช่น คนไปงานจะได้หูกวางดำ50อันจากการเล่นเกมในงาน ตอบคำถาม แต่คนที่อยากร่วมวาระของงานแต่ไปไม่ได้ จะได้หูกวางขาวทุกคน เพียงแค่ลงทะเบียนรับของผ่านURLที่กำหนด และต้องลงทะเบียนในช่วง วัน เวลา ที่งานมีเท่านั้น เช่น สมมติว่าให้ลงทะเบียนภายในวันศุกร์ที่ 13 เวลา 11.00น.-15.00น.(ซึ่งเป็นวันที่มีงาน)<<<หรือทีมงานกลัวว่า ระบบของท่านจะไม่สามารถรองรับผู้เล่นที่แห่มาลงทะเบียนได้?? ถ้าเป็นแบบนี้จริง ต้องปรับปรุงแล้วนะคะ เพราะขนาดระบบSQL ดึงฐานข้อมูลของสภาพยาบาลแห่งประเทศไทย ยังสามารถรับรองได้เลยค่ะ

3. ถ้าทีมงานกลัวว่าเด็กๆ จะไปเอารหัสบัตรประชาชนของคนอื่นมาใช้ หรือบัตรของเพื่อนของผู้ปกครองมา ก็ใช้ระบบการคัดกรองค้นหารหัสบัตร เชื่อมต่อกับการลงทะเบียน หากผู้เล่นเอาเลขบัตรมาใส่ในวันลงทะเบียน และกดปุ่มตรวจสอบแล้ว แต่ไม่มีตรงกับฐานข้อมูลนั้น ก็ขึ้นแท๊คเลยว่าไม่สามารถลงได้ ถือว่าหมดสิทธิ ก็จะเป็นการจำกัดการใช้หมายเลขบัตรประชาชนพร่ำเพรื่อได้

4. ถ้าหากทีมงานต้องการตรวจสอบวาระผู้เล่น เหมือนสำรวจสัมโนครัวประชากร ว่าตอนนี้มีผู้เล่นตอบสนองกับอสุราประมาณเท่าไหร่กันแน่ ไม่จำเป็นต้องตรวจสอบแค่หน้างาน ตรวจมันด้วยวิธีที่3ได้

5. ถ้าในงานมีของรางวัลพิเศษและกิจกรรมสนุกๆ ที่มีเฉพาะในงาน ที่เป็นจุดดึงต่อผู้ร่วมงาน มันก็จะไม่ทำให้ทีมงานประสบปัญหาเรื่องที่กลัวว่าผู้เล่นจะไม่มางาน งานจะกร่อย มาตั้งบูทไว้เสียค่าพื้นที่และอื่นๆ อีก แต่ทางผู้เล่นเองก็จะคิดเหมือนกันนะคะว่าถ้าทีมงานเอาไอเท็มที่ไม่น่าสนใจหรือไม่เป็นจุดดึงของงานไป เขาก็จะรู้สึกว่า "ไปแล้วเสียดายเงิน หรือไปแล้วไม่คุ้ม" อันนี้ถ้ามีความรู้สึกนี้ครั้งหนึ่ง ครั้งต่อไปก็จะคิดกันแล้วล่ะค่ะว่า "ไปแล้วเสียดายเวลาจริงหรือเปล่าหว่า?"

เพราะงั้นนี่คือทางออกเสนอแนะนะคะ ไม่ต้องลงทุนอะไร
สรุป
- จำแนกไอเท็มในวาระงานออกเป็นสองพวก แต่เป็นของเหมือนกันคนละสี เน้นความเหมือนที่แตกต่าง
- ใช้วาระของงานเป็นจุดเด่นในการนำเสนอไอเท็มจูงใจคน และจูงใจคนที่มองเวียนไปมาที่บูทอสุรา ไม่ว่าจะเป็นงานเล็กหรืองานใหญ่ก็ตาม
- กระจายไอเท็มด้วยการลงทะเบียนที่เป็นระบบ ถ้าไม่อยากให้ของล้นตลาด ให้อ้างอิงจากฐานข้อมูลการลงทะเบียนเล่นเกมที่ทีมงานมีอยู่แล้ว

สุดท้าย ก็ได้แต่พูด แนะนำ เสนอแนะ มันก็ขึ้นอยู่กับทีมงานแหละค่ะ ว่ามองจุดต่างของความเป็นไปได้ทั้งหมดอย่างไร ปัญหาบางทีต้องยอมลงมาวุ่นวายกับมันในครั้งแรก หรือว่าจะทำที่ปลายเหตุหรือกลางเหตุ

แต่เราอยากให้ทีมงาน ทำก่อนจะเป็นเหตุ เตรียมความพร้อมมากกว่านั้นค่ะ

laugh laugh laugh

อยู่ในสมมุติฐานที่เป็นไปได้ครับ น่าสนใจมาก แต่ผิดวัตถุประสงค์ของทีมงานไปอย่างนึง นั่นคือคนที่จะได้ของระลึกจากงาน
ควรจะเป็นคนที่ไปร่วมงาน หรือมีเพื่อนพ้อง คนรู้จัก ไปร่วมงานเท่านั้นครับ ^^
เอาเป็นว่าจะลองเอาเข้าที่ประชุม เพื่อเป้นแนวคิดในการออก Event ต่อไปในภายภาคหน้าครับ   Sad Sad
อาจารย์ ยุ่น
Asura Game Planner
Jr. Member

« ตอบ #112 เมื่อ: 11-05-2011, 23:58:06 »

อ้างจาก: -.(Love Never Die).- ที่ 11-05-2011, 20:43:41
ผมว่า ถ้าขอคอมอีกสักเครื่อง2เครื่องคงจะได้นะครับผมว่า   เพราะว่าไม่อยากจะพูดหน่ะครับ

ก็ช่วยกรุณา   ดูอันนี้ด้วยนะครับ   

เท่าที่อ่านมาไม่เห็นซักประโยคว่าทีมงานยอมรับเรื่องการบริการบกพร่อง หรือเรื่องปัญหาการลงทะเบียนบกพร่องทั้งๆ ที่คนอื่นหลายๆ คนเค้ามองกันออกหมดว่าปัญหาไม่ใช่แค่ไอดีเยอะ และมีการรับฝากไอดี

อย่างเดียว คอมน้อย 1 เครื่องเนี่ย ต่อให้มากันแค่คนละไม่กี่ไอดีก็ไม่ได้เร็วอย่างที่มันควรจะเป็นหรอกนะครับ
     อ่านแล้วคิดครับ^ ^"   

ผมก็เห็นด้วยนะครับ    ทีมงานปกติจะต้องบอกว่า จะจัดให้ตามนั้นไ่ม่ใช่หรอครับ 

คอมหน่ะ อีกสักเครื่อง2เครื่อง โน้ตบูีคหนะ ทำไมไม่ให้ผู้เล่นลง?

เคยเอาคอมพ์ไปให้ลงทะเบียนหลายเครื่องแล้วครับ ในงาน TGS 2010 ที่ผ่านมา ผลสรุปว่างานมี 3 วัน ลงทะเบียนกันไม่พออยู่ดี
อีกประเด็นคือ การนำ Laptop มาให้ลงทะเบียน งาน SDM ผมก็ทำครับ แต่ก็ใช่ว่า GM ทุกคนจะมี Laptop ส่วนตัว
ประการสำคัญคือ หากเป็นการลงทะเบียนผ่านโปรแกรม Offline ที่ทำการติดตั้งไว้ในเครื่อง ก็ต้องลงทะเบียนที่เครื่องนั้นเท่านั้นครับ
เว้นแต่เป็นการลงทะเบียนแบบออนไลน์ ที่เปิดคอมพ์เครื่องไหนที่เข้าเน็ตได้ ก็ใช้ลงทะเบียนได้
เสียตรงที่ว่า ในงาน SDM นั้น ทางผู้จัดงานแจ้งไปว่าไม่มีอินเตอร์เน็ต จึงเตรียมการลงทะเบียนแบบ Offline มาครับ   Sad
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #113 เมื่อ: 12-05-2011, 10:30:28 »

การทำงานอะไรก็ไม่มี 100% อยู่แล้วครับ  จากที่อาจารย์ยุ่น บอกว่า ถึงเอาคอมไปก็ไม่พออยู่ดี  มันก็ต้องดูว่า ที่ว่าไม่พอมันไม่พอระดับไหน ดีขึ้นหรือไม่
ยกตัวอย่างเช่น  จากแต่ก่อนเหลือ 200 คน  แต่พอเอาคอมมาเพิ่ม เหลือประมาณ 10 คน  ถ้ามันดีขึ้นถึงจะไม่พอ ผมว่าก็น่าทำนะครับจะตัดปัญหาบอกว่าไม่พออยู่ดีไม่เอาไปเพิ่มมันก้ไม่ดี

จริงๆแต่ก่อนผมก็จัดงานบูทบ่อย ประเด็ดหลักๆคือให้คนมาเข้าบูทเยอะๆ มางานเยอะๆ  ซึ่งจริงๆบางเรื่อง GM ก็ใช้แนวทางที่ถูก แต่พอเกิดปัญหามักแก้ไม่ถูกจุด จะให้พูดเลยก็มันก็คล้ายๆงานวิจัย งั้นผมของเขียนคลายๆงานวิจัยแล้วกัน เพื่อ GM จะได้เอาไปเป้นแนวทางเพิ่อบ้าง

วัตถุประสงค์หลัก  : ให้คนเข้างานเยอะๆ
สมมุติฐาน  : 
1. ถ้าให้ไอเท็มในงานสำหรับคนที่ไปงาน จะทำให้คนไปงานเยอะขึ้นหรือไม่ (อันนี้ GM ก็ทำอยู่)
2. ถ้าให้ไอเท็มฝากกันมาจะทำให้คนไปงานเยอะขึ้นหรือไม่ (อันนี้ GM ก็ทำอยู่)
3. ถ้าให้ของในงานมีราคาถูกกว่าและมีกิจกรรมในงานจะทำให้คนเยอะขึ้นหรือไม่ (อันนี้ GM ก็ทำอยู่)

สมมุติฐานของผม ที่ได้จากการสังเกตุการและดูผลตอบรับคือ
1.  การให้ไอเท็มพิเศษสำหรับคนไปงาน  ทำให้คนไปงานเยอะขึ้น  (ซึ่งแนวทางนี้ดู GM ก็ทำอยู่)
2.  ฝากเพื่อนทำให้คนไปงานเยอะขึ้นเพราะคนที่ ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปหรือไม่ไปงานดี  พอมีคนฝากก็เหมือนรับปากเพื่อนไปแล้วก็ต้องไป  (ซึ่งแนวทางนี้ดู GM ก็ทำอยู่)
3.  ของในงานมีราคาถูกกว่าและมีกิจกรรมในงานจะทำให้คนเยอะขึ้นแน่นอน (อันนี้ GM ก็ทำอยู่)

ปัญหาที่เกิด
1.  การให้ไอเท็มพิเศษสำหรับคนไปงาน  ทำให้คนไปงานเยอะขึ้น  แต่ก็ไม่มากนักเพราะไอเท็มไม่ดึงดูดใจสักเท่าไร 
2.  เกิดการฝากกันเยอะเกินไปจนทำให้ ผู้ลงทะเบียนไม่สามารถลงได้หมด
3.  อันนี้ไม่มีปัญหา

แนวทางการแก้ปัญหาในความคิดผม
1.  ในความคิดผมทำไอเท็มที่เฉพาะคนไปงานแบบเทห์ๆไปเลยสักอัน ถ้ากลัวว่าจัดงานทีไม่ต้องทำไอเท็มใหม่อีกเหรอ  ผมว่าเปลี่ยนสี แล้วเปลี่ยนสถานะเอาก็ได้  เล่นแบบว่า  12 สีไปเลยก็ยังได้ สถานะก็เปลี่ยนเอา แบบที่น่าดึงดูดใจ  ผมว่าก็น่าสนใจนะ
2.  แนวทางที่ GM คิดคือจำกัดให้ลงได้ 10 ไอดี  แล้วให้ไปต่อใหม่  ซึ่งจากที่อ่านคือ GM อยากให้คนรับฝากทำการกรองเองก่อน เพราะจะได้รับเฉพาะเพื่อนสนิทและไอดีหลักๆลดปัญหา  แต่ในความคิดผมผมว่าทำแบบนั่น  คนต่างจังหวัดอดแน่นอน  ซึ่งก็จะกลายเป็นได้เฉพาะคนในกรุงเพทฯ หรือคนไม่กี่คนในต่างจังหวัด  ผมคิดว่าแก้ปัญหาด้วยวิธีอื่นจะดีกว่า ขอเขียนเป็นข้อๆในความคิดผมนะ
-  ทำการลงทะเบียนด้วยการเซฟไฟล์มาให้ GM ในงาน GM สแกนแล้ว copy ลงเครื่อง  แล้วถ้าถามว่าแบบนี้ไอดีกับของก็เกลื่อนหนะสิดูไม่มีค่า  ผมว่า GM ได้ทำการรองรับสิ่งนี้ไว้แล้วคือ ไอเท็มที่ได้จากงาน ไม่สามารถห่อได้ ไม่สามารถให้กันได้  แล้วสถานะก็ไม่ดีเอาไว้ใส่แฟชั่นอย่างเดียว  ซึ่งซื้อขายไม่ได้ให้กันไม่ได้ พวกที่มีหลายไอดีกะรับมาเยอะๆก็ขายไม่ได้อยู่แล้ว แรกๆก็ยังบ้าอยากได้เยอะๆ แต่งานต่อๆไปเดียวเขาก็เบื่อไปเอง เพราะได้มาเยอะๆก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ไม่มีประโยชน์  ก็จะฝากแต่ไอดีหลัก (เห็นหลายคนแล้วเป็นแบบนี้) เดียวไอดีก็จะลดลงเองตามกลไก  คนที่มีความเกรงใจอยู่บ้างก็จะคิดแบบนี้    ส่วนคนที่ไร้สามัญสำนึกก็ปล่อยเขาไปมันต้องมีบ้างแหละ  แต่เดียวคนรับฝากก็จะคิดเองแหละว่าฝากเยอะๆ ต่อไปไม่รับของคนนี้เองแหละ

-  ทุกตัวมี ID ของตัวเองอยู่แล้ว  ผมว่าทำหน้าสักหน้าหนึ่งในหน้าเวป  เป็นหน้าทำเป็น barcode เป็นไอดีของเรา  ถ้าแปลงจาก user ลำบากเพราะเป็นตัวอักษร  ก็ไปดึงข้อมูลจาก id ที่เป็น autonumber เอามาแปลงเป็น บาร์โค้ดเอา แล้วให้ปริ้นไปในงาน ไปถึงงานก็ยิงบาร์โค้ดเอา  แบบนี้ก็สะดวก รวดเร็วและง่ายด้วย  ใครฝากเยอะก็ต้องเสียค่ากระดาษ ค่าปริ้นเยอะ เขาก็จะกรองไอดีเองอีกทีหนึ่งนั่นแหละ ถ้าไม่อยากเปลือง

3. อันนี้ OK อยู่แล้วไม่มีปัญหา

ปล.  ทางแก้ปัญหามีหลายวิธีอยู่ที่วิธีการเลือกใช้ ผมว่าการตัดปัญหาโดยจำกัดไอดี มันจะกลายเป็นแจกเฉพาะกลุ่มไปเดียวก็มีปัญหาใหม่  คนต่างจังหวัดโวยก็จะมีปัญหาตามมาอีก  ลองคิดดีๆนะครับ ถ้าคนไปงานจะรับฝากไอดีหรือไม่  ถ้าเขาไปแล้วพอใจ  เขาก็จะชวนเพื่อนๆไปกันเองแหละคับ   ผลตอบรับออกมาดีงานต่อๆไปคนเขาก็อยากลองไปดู  หรือไม่จริง   ถ้าเกิดคนไปแล้วเจอแต่ป้ญหา คนที่ยังคิดอยู่ว่าจะไปดีหรือไม่ไปดี เขาเห็นว่ามีแต่ปัญหา เขาจะไปงานไหมหละ 

บางอย่างที่ท่านคิดว่าเล็กๆน้อยๆ แต่มันก็มีผลนะครับ  ถึงจะไม่มากก็เถอะ แต่มันอาจสงผลที่ไม่คาดคิดได้นะ
ผมแหละคนหนึ่งที่ไม่ฝากใครไปลง  ฝากแต่คนไปซื้อของในงาน  เพราะของแฟชั่นไม่เห็นมีประโยชน์ ใส่ๆไปแป๊บๆก็เบื่อแล้ว 

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
okmokiiz,,*
Hero Member

ตัวอ้วนน่ารัก,,*

« ตอบ #114 เมื่อ: 13-05-2011, 00:07:30 »

เจอกันค่ะ  งานนี้ไปแน่ๆ

okmokiiz,,* กระโป่ยเรนเจอร์  ตัวอ้วนของเค้า น่ารักที่สุด >.<

l3ody-Knight
Newbie
*

พลังเเห่งความกาก

« ตอบ #115 เมื่อ: 13-05-2011, 02:35:58 »

ทำไมไม่จัด จ.อื่นมั้งงงง เสียเปรียบบบบบ  Cry Cry

pop_999
Jr. Member
**

« ตอบ #116 เมื่อ: 13-05-2011, 15:33:05 »

งวดนี้ดีหน่อยคิว ต่อ พิมพ์ลงไอดีไม่ยาวมาก(ผมไปวันแรกช่วงเที่ยงอะ)
28016
Jr. Member
**

« ตอบ #117 เมื่อ: 13-05-2011, 20:36:05 »

ไปวันนี้เจอจียุ่นด้วย *-*

เหตุเกิดขณะหาเยื่อไผ่เพื่อทำซี3.......
~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~
Asura Tester
Hero Member
*

ทำไมพักนี้ดราม่าเยอะจังฟะ - -*

« ตอบ #118 เมื่อ: 13-05-2011, 23:41:26 »

จัดงานเกมแต่ละที ก็มีแต่เมืองกรุงเป็นส่วนใหญ่
ต่างจังหวัดไม่ได้ไปก็ฝากไอดีไปกับคนที่ไปงาน
ไปแล้วก็นั่งลงทะเบียนหลายสิบไอดี ก็ดันมีคนมาเขม่นเอา
เกือบมีเรื่องมีราวเพราะคอมมีอยู่เครื่องเดียว
ทีมงานก็เลยจำกัดการลงทะเบียนครั้งละ 10 ไอดี
บางคนรับฝากทีเป็นร้อย ก็วนกันบ่อยเป็นสิบรอบ หอบตายกันพอดี
ยังจะมีผู้หวังดี มาบอกคนรับฝากไอดีให้มีความเกรงใจด้วยแฮะ
แหม พ่อคนดี กะจะให้มีแต่คนกรุงที่ได้ของใช่มั้ยล่ะ รู้นะตัวเธอ หึหึ

คนกรุงเมืองศิวิไล งานเกมทีไรก็จัดอยู่แต่ในเมืองกรุง
ต่างจังหวัดไม่ต้องมาจัดเพราะต้นทุนมันสูง ไม่คุ้มกับค่าจัดงานเนอะ
ใครมีปัญญาหาตังค่ารถไปได้ ไม่สนใจว่าคุ้มไม่คุ้มก็แห่กันไป
ใครอยากได้แล้วไม่ได้ไม่ต้องไปสน แบ่งแยกชนชั้นบ้านนอกกับคนกรุงกันไปเลย

ก็แค่ของแฟชั่น ไม่ใส่ก็ได้ ใบไม้แปะหัวเท่กว่าเยอะ woon

Hero Member

« ตอบ #119 เมื่อ: 14-05-2011, 00:31:21 »

ลุงอิฐมีงอนด้วยงะ  ประโยคสุดท้าย  Evil Evil

~
ป้าย:
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10