GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2] 3
ผู้เขียน หัวข้อ: วัน เด็ก อสุราไม่จัดไรเลย - -  (อ่าน 794 ครั้ง)
ปิศาจ
Full Member

Re: วัน เด็ก อสุราไม่จัดไรเลย - -
« ตอบ #15 เมื่อ: 10-01-2011, 15:17:51 »

เรื่องกิจกรรมในเกมส์
-  เราว่าลดๆลงหน่อยก็ได้  แบบว่ากิจกรรมไหนไม่พร้อมหรือยังไม่ได้ทดสอบก็ยังไม่ต้องเอามาลง  เพราะถ้ารีบร้อนอยากทำกิจกรรมเอามาลงมันตามมาด้วยปัญหาและบักมากมายอย่างที่เป็นอยู่  ถ้ากลัวคนจะบ่นก็ เพิ่ม exp เพิ่มตีบวก อะไรนิดๆหน่อยๆพอเป็นพิธีแบบที่ทำอยู่ก็ได้   เราอยากให้เอาเวลาไปทุ่มกับเรื่องที่สำคัญกว่าการจัดกิจกรรมเช่น แก้ปัญหาการแลค  แก้บัค  เผ่าอสุราก็เอามาลงแล้วรีบพัฒนา  แผนที่ใหม่ก็บอกว่าทำแล้วก็รีบๆทำให้เสร็จ  ถ้ากิจกรรมน้อยลง แต่ปัญหาพวกนี้ได้รับการแก้ไขจะดีมากเลย เพราะมันกระทบกับคนส่วนใหญ่

เรื่องกิจกรรมในงานต่างๆ
-  เราว่าน่าจะเพิ่มบางส่วนให้คนที่ไม่ได้ไปงาน  อาจติดธุระหรืออยู่ห่างไกลไม่สามารถไปได้  เขามีส่วนร่วมบ้างเช่น มีการชื้อตัวชิงโชคในเกมส์ แล้วจะมีการนำไอดีที่ซื้อตั๋วชิงโชคลุ้นรางวัล หรือใครเติมเงินช่วงนี้ก็ได้นำชื่อไปจับรางวัลอะไรแบบนี้  เพราะเราว่ามีหลายคนที่อยากมีส่วนร่วมแต่ไม่สามารถไปได้จริงๆ  ถ้าห่วงว่าคนไปงานจะเสียเปรียบ แต่ปัจจุบันก็เห็นกันอยู่แล้ว มีการฝากซื้อ ฝากไอดีไปลงทะเบียน  มันก็ไม่ต่างกันเท่าไร  ลองหาวิธีให้คนในเกมส์ที่ไม่สามารถไปได้มีส่วนร่วมในกิจกรรมบ้างก็จะดีมาก  ถ้ากลัวว่าคนที่ไปจะน้อยลงก็ให้สิทธิพิเศษสำหรับคนที่ไปเยอะหน่อยก็น่าจะได้นะครับ

ปล. ผมหละคนหนึ่งที่คิดว่า  เรื่องป้ญหาที่ผ่านมาผิดพลาดไปแล้วเขากลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้  ก็ให้มันผ่านไปเอามาเป็นบทเรียนและแก้ไขมันต่อไปจะได้ไม่เกิดขึ้นอีก  อะไรที่เป็นปัญหาใหญ่ควรรีบแก้ก็รีบแก้ซะ  ถ้าเรียงลำดับความสำคัญไม่ดี  ปัญหาใหญ่ไม่รีบแก้ไข ระวังมารู้ตัวอีกทีจะมาแก้ไขก็ไม่ทันแล้วคนเล่นหายหมด  ก็อย่างที่เขาแหละ ผู้เล่นมีทางเลือก  ถ้าไม่รีบปรับปรุงอาจไม่ทันก็ได้นะ  อย่าให้สายเกินจะแก้ไขนะครับ  เอาใจช่วยให้แก้ไขปัญหาต่างๆให้ได้เร็วๆครับ

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

Re: วัน เด็ก อสุราไม่จัดไรเลย - -
« ตอบ #16 เมื่อ: 10-01-2011, 16:07:55 »

ต้องขออภัยด้วยครับ เนื่องจากทางทีมงานได้ยกกำลังจีเอ็มทั้งหมดไปช่วยในงาน TGS2011
จึงไม่ได้มีการจัดกิจกรรมในเกมครับ

Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #17 เมื่อ: 10-01-2011, 16:20:59 »

อ้าว เด็กต่างจังหวัดหรอ 555
คุ้นๆ ว่าอ่านเจออยู่ภาคใต้เปล่าเนี้ย

ปล.
ก็เรื่องต่างๆ ทีมงานเค้าก่อ ขึ้นมา
แล้วไม่มีคำอธิบายใดๆ
ผู้เล่นก็ต้องหาคำตอบกันเอง จะเรียกว่าผุดรู้ก็ได้
ในเมื่อมันไม่มีคำตอบที่ถูกต้อง ก็ต้องผุดขึ้นมาเอง
เพราะ การกระทำ มันแสดงได้ดีกว่า คำพูดสวยหรู

ไม่ต้องนับถอยหลังไปอดีตที่นาน นม
เอาแค่ แบนผู้เล่นโดยไม่มีคำอธิบายใดๆ
นอกจากคำว่า ใช้บัค กำปันทุบดินมาก
ไปอ่านดูได้ คนเป็นสิบๆ คนไม่เข้าใจว่า
ทำไมถึงโดนแบน  ทั้งที่ไมไ่ด้ไปตีบวก

ปีใหม่เอาดรอปออก โดยไม่แจ้งล่วงหน้า
เนื้อหาในสองกระทู้โดยคนโพส คนเดียวกันไม่ตรงกัน
แล้วก็ทิ้งปัญหาไปโดยปล่อยให้ไฟมันดับไปเอง

เซิร์ฟเดินกระตุก ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ แต่ไม่ได้รับการแก้ไข
และเช่นเคย ไม่มีคำชี้แจงใดๆ
มาวันนี้ วันจันทร์ที่ 10 แล้ว  ก็ยังเดินเต้นแร๊ฟกันอย่างเมามัน

บัคเกม มีคนแจ้งไปมากมาย รวมถึงเทสเตอร์ที่แจ้งไปนับไม่ถ้วน
ทีมงานสนใจที่จะแก้ไขบ้างไหม
หลักฐานมีให้เห็นเยอะแยะในบอร์ดครับ

แล้วกิจกรรมในเกมส์นะ
เอาแค่ เพิ่มเปอ เพิ่มดรอป เค้าก็ดีใจกันแล้ว
คุณไม่เคยคิดถึงผู้เล่นเอง มัวแต่ไม่คิดถึงเรื่องอื่น
ทีมงานทำตัวเองทั้งนั้น

Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 10-01-2011, 17:00:52 »

อ้างจาก: Ⓓr.™ ที่ 10-01-2011, 16:20:59
อ้าว เด็กต่างจังหวัดหรอ 555
คุ้นๆ ว่าอ่านเจออยู่ภาคใต้เปล่าเนี้ย

ปล.
ก็เรื่องต่างๆ ทีมงานเค้าก่อ ขึ้นมา
แล้วไม่มีคำอธิบายใดๆ
ผู้เล่นก็ต้องหาคำตอบกันเอง จะเรียกว่าผุดรู้ก็ได้
ในเมื่อมันไม่มีคำตอบที่ถูกต้อง ก็ต้องผุดขึ้นมาเอง
เพราะ การกระทำ มันแสดงได้ดีกว่า คำพูดสวยหรู

ไม่ต้องนับถอยหลังไปอดีตที่นาน นม
เอาแค่ แบนผู้เล่นโดยไม่มีคำอธิบายใดๆ
นอกจากคำว่า ใช้บัค กำปันทุบดินมาก
ไปอ่านดูได้ คนเป็นสิบๆ คนไม่เข้าใจว่า
ทำไมถึงโดนแบน  ทั้งที่ไมไ่ด้ไปตีบวก

ปีใหม่เอาดรอปออก โดยไม่แจ้งล่วงหน้า
เนื้อหาในสองกระทู้โดยคนโพส คนเดียวกันไม่ตรงกัน
แล้วก็ทิ้งปัญหาไปโดยปล่อยให้ไฟมันดับไปเอง

เซิร์ฟเดินกระตุก ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ แต่ไม่ได้รับการแก้ไข
และเช่นเคย ไม่มีคำชี้แจงใดๆ
มาวันนี้ วันจันทร์ที่ 10 แล้ว  ก็ยังเดินเต้นแร๊ฟกันอย่างเมามัน

บัคเกม มีคนแจ้งไปมากมาย รวมถึงเทสเตอร์ที่แจ้งไปนับไม่ถ้วน
ทีมงานสนใจที่จะแก้ไขบ้างไหม
หลักฐานมีให้เห็นเยอะแยะในบอร์ดครับ

แล้วกิจกรรมในเกมส์นะ
เอาแค่ เพิ่มเปอ เพิ่มดรอป เค้าก็ดีใจกันแล้ว
คุณไม่เคยคิดถึงผู้เล่นเอง มัวแต่ไม่คิดถึงเรื่องอื่น
ทีมงานทำตัวเองทั้งนั้น

ขอแจงซักนิดนะครับ (ถ้าข้อความออกจะมีอารมณ์ ก็เพราะเหน็ดเหนื่อย และน้อยใจเท่านั้นครับ หาได้โกรธเคืองกันไม่)
ต้องขอบอกว่าผมและทีมงานท่านอื่นๆ ไม่ได้นิ่งนอนใจกับปัญหาที่เกิดขึ้นแม้แต่น้อยครับโดยขอชี้แจ้งเป็นข้อ

เรื่องอาการแลคของเซิร์ฟเวอร์
ในส่วนตัวผมซึ่งปัจจุบันมีตำแหน่ง GP มิได้มีความรู้เข้าใจ หรือมีความเชี่ยวชาญด้านโปรแกรมเมอร์ จึงมิสามารถแก้ไขปัญหาดังกล่าวให้เพื่อนๆได้
ซึ่งเป็นผู้ที่จะสืบหาสาเหตุ ของปัญหาและแก้ไขปัญหานั้นคือโปรแกรมเมอร์ โดยการแก้ไขปัญหาดังนั้นจะต้องใช้เวลาสืบค้นหา ต้นเหตุของปัญหา
ว่ามีข้อผิดพลาดตรงไหนอย่างไร ปัญหาระบบทางโปรแกรมเมอร์นั้นไม่สามารถดูได้ดูตาเปล่าครับ ต้องใช้เวลาในการวิเคราะห์ตรวจสอบโค้ดที่ต่างๆ ที่เกี่ยวข้องและคาดว่าจะส่งผลต่อเซิร์ฟเวอร์ เมื่อพบจึงหาวิธีแก้ไขครับ ซึ่งในที่สุดทีมโปรแกรมเมอร์ก็พบปัญหาดังกล่าวและรับปากว่าจะแก้ไขให้เสร็จสิ้นในวันพุธที่จะถึงครับ

เรื่องการเพิ่มโบนัสปีใหม่
เรื่องการเพิ่มโบนัสปีใหม่เป็นแนวคิดของผมทั้งหมด ซึ่งมีอยู่ 3 อย่าง เพิ่มEXP เพิ่มโอกาสตีบวก และเพิ่มดรอป
แต่การเพิ่มดรอปในช่วงที่ผ่านมาทำให้เกิดปัญหา จึงจำเป็นต้องยกเลิกไป
มีเพื่อนๆ หลายคนถามว่าปรับลดลงได้ไหม เหลือซัก 50 หรือ 10 หน่วย ก็ยังดี
แต่ผมยังคงต้องยกเลิกเพราะระบบยังมีข้อผิดพลาด แม้จะเพิ่มเพียง 10 หรือ 20 หน่วย ก็ยังคงมีปัญหาอยู่ดี
อีกทั้งก็รับปากว่าแก้ไขเสร็จสิ้นจะเอามาลงให้ใช้ กันอีกครั้ง
แต่ก็ไม่พ้นจะเสียงกรนด่ามาก ราวกับว่าในช่วงปีใหม่ผมไม่ได้เพิ่มโบนัส หรือทำสิ่งดีๆให้กับเพื่อนๆเลย (ทั้งที่ EXPก็ยังเพิ่ม โอกาสตีบวกก็ยังอยู่)
หรือเปรียบง่ายเหมือน คนที่ทำดีมาตลอดพลาดทำชั่วไปเพียงครั้งเดียว ก็โดนตำหนิโดยไม่เห็นความดี หรือระลึกถึงสิ่งที่ดีที่มีอยู่ปัจจุบันแม้แต่น้อย

เรื่องการจัดงานออกบูธ
การจัดงานกิจกรรม หรือการออกบูธนั้น ผมในฐานะ GP ไม่สามารถตัดสินใจ หรือเสนอแนะให้ไปออกบูธต่างจังหวัดได้อย่างแน่นอน
ทั้งหมดทั้งมวลนั้นขึ้นอยู่กับทางหัวหน้าของผม การที่ออกบูธแต่ละครั้งเพื่อนๆ บางคนอาจคิดว่าง่าย
แต่จริงๆ แล้ว การออกบูธในแต่ละครั้งนั้นมีค่าใช้จ่ายในการออกบูธมาก ทั้งค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าสถานที่ ที่เป็นค่าใช้จ่าย และในส่วนของกำลังคนที่จะออกบูธ
ซึ่งต้องยอมรับว่าบริษัทของเราไม่ได้มีทีมงานที่ทำหน้าที่ตรงนี้เพียงพอ จึงต้องเป็นเรื่องใหญ่ในการพิจารณาออกบูธต่างจังหวัดในแต่ละครั้งครับ

เรื่องราคาสินค้า และกิจกรรมในบูธต่างๆ
ในส่วนเรื่องนี้ผมคิดว่าคนที่มาเที่ยวชมบูธจริงๆ อย่างท่าน อำนาจ คนหมั่น และเพื่อนอีกหลายๆท่าน จะเข้าใจดีครับว่าทีมงานเราดำเนินการอย่างไรครับ

ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่ผมอยากจะพูดมานานแล้วครับ โดยเฉพาะเรื่องปรับดรอปที่เป็นประเด็นที่เพื่อนๆ ว่ากล่าวผมจนถึงปัจจุบันนี้ครับ
ซึ่งในฐานะคนทำงานคนหนึ่ง ถือว่าเป็นเรื่องบั่นทอนจิตใจ ทำให้เหน็ดเหนือยมากครับ

อาจารย์ ยุ่น
Jr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 10-01-2011, 17:24:41 »

อ้างจาก: ปิศาจ ที่ 10-01-2011, 15:17:51
-  เราว่าลดๆลงหน่อยก็ได้  แบบว่ากิจกรรมไหนไม่พร้อมหรือยังไม่ได้ทดสอบก็ยังไม่ต้องเอามาลง  เพราะถ้ารีบร้อนอยากทำกิจกรรมเอามาลงมันตามมาด้วยปัญหาและบักมากมายอย่างที่เป็นอยู่  ถ้ากลัวคนจะบ่นก็ เพิ่ม exp เพิ่มตีบวก อะไรนิดๆหน่อยๆพอเป็นพิธีแบบที่ทำอยู่ก็ได้   เราอยากให้เอาเวลาไปทุ่มกับเรื่องที่สำคัญกว่าการจัดกิจกรรมเช่น แก้ปัญหาการแลค  แก้บัค  เผ่าอสุราก็เอามาลงแล้วรีบพัฒนา  แผนที่ใหม่ก็บอกว่าทำแล้วก็รีบๆทำให้เสร็จ  ถ้ากิจกรรมน้อยลง แต่ปัญหาพวกนี้ได้รับการแก้ไขจะดีมากเลย เพราะมันกระทบกับคนส่วนใหญ่

-  เราว่าน่าจะเพิ่มบางส่วนให้คนที่ไม่ได้ไปงาน  อาจติดธุระหรืออยู่ห่างไกลไม่สามารถไปได้  เขามีส่วนร่วมบ้างเช่น มีการชื้อตัวชิงโชคในเกมส์ แล้วจะมีการนำไอดีที่ซื้อตั๋วชิงโชคลุ้นรางวัล หรือใครเติมเงินช่วงนี้ก็ได้นำชื่อไปจับรางวัลอะไรแบบนี้  เพราะเราว่ามีหลายคนที่อยากมีส่วนร่วมแต่ไม่สามารถไปได้จริงๆ  ถ้าห่วงว่าคนไปงานจะเสียเปรียบ แต่ปัจจุบันก็เห็นกันอยู่แล้ว มีการฝากซื้อ ฝากไอดีไปลงทะเบียน  มันก็ไม่ต่างกันเท่าไร  ลองหาวิธีให้คนในเกมส์ที่ไม่สามารถไปได้มีส่วนร่วมในกิจกรรมบ้างก็จะดีมาก  ถ้ากลัวว่าคนที่ไปจะน้อยลงก็ให้สิทธิพิเศษสำหรับคนที่ไปเยอะหน่อยก็น่าจะได้นะครับ

ปล. ผมหละคนหนึ่งที่คิดว่า  เรื่องป้ญหาที่ผ่านมาผิดพลาดไปแล้วเขากลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้  ก็ให้มันผ่านไปเอามาเป็นบทเรียนและแก้ไขมันต่อไปจะได้ไม่เกิดขึ้นอีก  อะไรที่เป็นปัญหาใหญ่ควรรีบแก้ก็รีบแก้ซะ  ถ้าเรียงลำดับความสำคัญไม่ดี  ปัญหาใหญ่ไม่รีบแก้ไข ระวังมารู้ตัวอีกทีจะมาแก้ไขก็ไม่ทันแล้วคนเล่นหายหมด  ก็อย่างที่เขาแหละ ผู้เล่นมีทางเลือก  ถ้าไม่รีบปรับปรุงอาจไม่ทันก็ได้นะ  อย่าให้สายเกินจะแก้ไขนะครับ  เอาใจช่วยให้แก้ไขปัญหาต่างๆให้ได้เร็วๆครับ

ต้องยอมรับว่า ช่วงก่อนงาน TGS 2011 ที่ออฟฟิสวุ่นมาย เพราะมัวแต่เตรียมงาน
มันเป็นงานใหญ่ ชนิดที่ว่า ดูดกลืนทั้งพลังกาย และพลังวิญญาณไปจนหมดสิ้นเลยทีเดียว หุหุ

ยอมรับตามตรงว่า "ลืม" ที่จะให้โบนัส EXP หรือ การ Drop เพิ่มในวันเด็กครับ ทั้งที่มันเป็นเรื่องง่ายๆ
ตรงส่วนนี้ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วย

กรณีผู้ที่อยู่ต่างจังหวัด หรือติดธุระ ไม่สามารถมาร่วมงาน TGS 0211 ได้จริงๆ
ทีมงานกำลังปรึกษาหาทางนำไอเทมมาลงขายให้ในหมวด ไอเทมเทศกาลอยู่ครับ
แต่ทว่า ราคา คงจะสูงกว่าพวกที่ไปซื้อที่งานแน่ๆ ส่วนจะมาเมื่อไหร่นั้น รอติดตามข่าวนะครับ
มารศาสตรา
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 10-01-2011, 17:27:39 »

อ้างจาก: อาจารย์ ยุ่น ที่ 10-01-2011, 17:24:41
อ้างจาก: ปิศาจ ที่ 10-01-2011, 15:17:51

ต้องยอมรับว่า ช่วงก่อนงาน TGS 2011 ที่ออฟฟิสวุ่นมาย เพราะมัวแต่เตรียมงาน
มันเป็นงานใหญ่ ชนิดที่ว่า ดูดกลืนทั้งพลังกาย และพลังวิญญาณไปจนหมดสิ้นเลยทีเดียว หุหุ

ยอมรับตามตรงว่า "ลืม" ที่จะให้โบนัส EXP หรือ การ Drop เพิ่มในวันเด็กครับ ทั้งที่มันเป็นเรื่องง่ายๆ
ตรงส่วนนี้ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วย

กรณีผู้ที่อยู่ต่างจังหวัด หรือติดธุระ ไม่สามารถมาร่วมงาน TGS 0211 ได้จริงๆ
ทีมงานกำลังปรึกษาหาทางนำไอเทมมาลงขายให้ในหมวด ไอเทมเทศกาลอยู่ครับ
แต่ทว่า ราคา คงจะสูงกว่าพวกที่ไปซื้อที่งานแน่ๆ ส่วนจะมาเมื่อไหร่นั้น รอติดตามข่าวนะครับ

ราคาสูงกว่าบ้างไม่เป็นไรขอให้ทั่วถึงก็พอ
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 10-01-2011, 17:34:26 »

ขอเพิ่มเติมอีกเรื่องครับ
กรณีแบนบัค
การแบนไอดีในกรณีบัคที่ผ่านมา นั้นเพื่อความสะดวกในการดำเนินการตามหาไอเทมที่มีปัญหาครับ เพราะเวลาทางทีมงานดำเนินการในเรื่องนี้ ทีมงานจะต้องนั่งดูล็อก ข้อมูลการเทรด การเคลื่อนไหวของไอเทมต่างๆ ซึ่งบางตัวละครมีเป็นสิบๆ หน้า จึงมีความจำเป็นต้องระงับไอดีเพื่อป้องกันการวิ่งของไอเทมครับ ถ้าเพื่อนๆ มีวิธีที่คิดว่าดีกว่านี้ก็ลองเสนอเข้ามาได้ครับ

p00M_DeknukRian
Jr. Member
**

อยากให้เพื่อนและคนอื่นๆ ยอมรับในตัวฉันอย่างจริงใจ

« ตอบ #22 เมื่อ: 10-01-2011, 17:37:59 »

เฮ้อ คนที่ไม่ได้ไปงานก็ต้องเสียตังอยู่ดี Cry

เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง      เหมือนหนึ่งยูงมีดีที่แววขน

ถ้าใจตําเป็นได้แต่เพียงคน         ย่อมเสียทีที่ตนได้เกิดมา
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 10-01-2011, 17:59:31 »

อ้างจาก: p00M_DeknukRian ที่ 10-01-2011, 17:37:59
เฮ้อ คนที่ไม่ได้ไปงานก็ต้องเสียตังอยู่ดี Cry
คนไปงานก็ต้องเสียเงินนะครับ  ของซื้อของขายนะ  เสียแพงกว่าคนไปงานหน่อย แต่ว่าเอาค่าเดินทางไปงานค่ากินอยู่มาเพิ่มในส่วนนี้  ผมว่าคุ้มอยู่นะ  อย่างน้อยๆก็จะได้ซื้อเองฝากคนอื่นเกรงใจเขาหนะ

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
p00M_DeknukRian
Jr. Member
**

อยากให้เพื่อนและคนอื่นๆ ยอมรับในตัวฉันอย่างจริงใจ

« ตอบ #24 เมื่อ: 10-01-2011, 18:01:50 »

อ้างจาก: ปิศาจ ที่ 10-01-2011, 17:59:31
อ้างจาก: p00M_DeknukRian ที่ 10-01-2011, 17:37:59
คนไปงานก็ต้องเสียเงินนะครับ  ของซื้อของขายนะ  เสียแพงกว่าคนไปงานหน่อย แต่ว่าเอาค่าเดินทางไปงานค่ากินอยู่มาเพิ่มในส่วนนี้  ผมว่าคุ้มอยู่นะ  อย่างน้อยๆก็จะได้ซื้อเองฝากคนอื่นเกรงใจเขาหนะ

เฮ้อ ทำใจได้อย่างเดียว ตั้งแต่เล่นเกมออนไลน์มาทุกเกม  เกมไหนไม่เติมตังอยู่ไม่รอด ถึงรอดสภาพก็ไม่ค่อยจะดี

เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง      เหมือนหนึ่งยูงมีดีที่แววขน

ถ้าใจตําเป็นได้แต่เพียงคน         ย่อมเสียทีที่ตนได้เกิดมา
Shinichi
Sr. Member

'' Nobody Perfect '' ไม่มีใครในโลกนี้สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #25 เมื่อ: 10-01-2011, 18:39:22 »

อ้างจาก: ::.UandMe.: ที่ 08-01-2011, 12:03:53
ไหนๆก็วันเด็ก
เพิ่มอัตราการดรอป เติมเงินโซลเพิ่มอีก 20%
ของโซลราคาลดอีก 20% คงจะแจ่ม
 Smiley

ของเพิ่มดรอปคืน

50 ก้อยังดี
 Embarrassed Embarrassed

ช่วงชีวิต ช่วงหนึ่ง ถึงวันนี้
ทุกเวลา นาที ที่เคยใกล้
จะยังคง งดงาม แม้ยามไกล
ชัดเจน และยิ่งใหญ่..... ในความทรงจำ
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 10-01-2011, 18:41:44 »

อ้างจาก: p00M_DeknukRian ที่ 10-01-2011, 18:01:50
เฮ้อ ทำใจได้อย่างเดียว ตั้งแต่เล่นเกมออนไลน์มาทุกเกม  เกมไหนไม่เติมตังอยู่ไม่รอด ถึงรอดสภาพก็ไม่ค่อยจะดี

เรื่องปกติครับ  ในแง่ของบริษัททำเกมส์ ก็ต้องมีค่าใช้จ่าย ไหนจะเช่าเซฟเวอร์  ค่าบำรุงรักษา ค่าเช่าสถานที่  ค่าจ้างพักงาน ฯลฯ  และอีกอย่างคนที่ทำเกมส์ขึ้นมาให้เล่น เขาก็ต้องหว้งผลกำไรอยู่แล้ว ถ้าทำแล้วไม่ได้กำไร เขาจะทำขึ้นมาไมจริงไหม เหนื่อยเปล่าใครจะไปทำ  การที่จะหาเงินมาใช้จ่ายในส่วนพวกนี้ ก็ต้องได้มาจากผู้เล่นอยู่แล้ว  

ซึ่่งถ้าจะให้ผู้เล่นเติมเงิน  ก็ต้องมีแรงจูงใจที่พิเศษกว่าคนที่ไม่เติมอยู่แล้ว เพราะถ้าเติมกับไม่เติมเงิน แตกต่างกันไม่มากแล้วใครจะไปเติมเงินหละ  บริษัทก็อยู่ไม่ได้หรอก  มันเป็นธรรมดาครับ  
แต่สำหรับคนเล่นเกมส์จริงๆ  ถ้าเราไม่มีเงินเติมก็ไม่จำเป็นต้องไปแสวงหาอยากได้หรอกครับ  เล่นอย่างพอเพียงและเพียงพอก็เล่นได้หนิครับ  แค่ขยันกว่าคนเติมเงินสักหน่อยเท่านั่นเอง  น้องๆในกิลผมหลายคนก็ไม่ได้เติมเงินเลย เขาก็ยังเล่นกันได้ เวลาเล่นก็ขยันหาเงินในเกมส์  พอเรามาก็เวลก็มาเวลด้วย  ขยันเก็บเงินๆ แล้วก็เอาไปซื้อเส้นหรือของต่างๆก็ได้แล้ว  แค่อย่าไปอยากได้โน้นอยากได้นี้ มันก็เล่นได้อยู่นะครับสำหรับเกมส์นี้

ยังดีกว่าเกมส์บางเกมส์ที่ไม่เติมเงินอยู่ไม่ได้  เคยเจอเยอะแยะครับ  แต่สำหรับเกมส์นี้ ไม่เติมเงินก็อยู่ได้ครับ หาเงินในเกมส์มาซื้อของ โซล ในไชร์มีให้ซื้อเยอะแยะครับ

Konichiwa
Jr. Member
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 10-01-2011, 19:05:00 »

คลั่งดรอป  laugh

I Azusa
<พลังโจมตีสุดแรงเกิด>
Hero Member

ลาก่อนสิ่งเก่าเขาขอไปอยู่สิ่งใหม่...

« ตอบ #28 เมื่อ: 10-01-2011, 19:40:04 »

ลดราคาของโซลและบิลล่า 20% กิจกรรมวันเด็กเพียงใครสมัครอายุไม่เกิน 18 ปีรีบ .... อายุเกิน 18 ปีรับ....

และกิจกรรมตอบคำถามวันเด็กได้ของรางวัลไปฟรีๆ โดยใช้แค่"เศษวุ้น" 2 ชิ้น / ตอบคำถาม 1 ครั้ง

ตอบคำถาม(ง่ายๆไม่ต้องยากมาก)ถูกหมดครบ 25ข้อ(ไม่ผิดเลย) รับ ยาคูณ เด็ก ใหญ่  เฒ่า อย่างละ 1

ตอบคำถามถูก 50 ข้อ รับหมวกวันเด็กแห่งชาติ(2554) เพิ่มป้องกัน....(อะไรก็ว่าไป)

ตอบคำถามถูก 75 ข้อ รับ หมวกเด็กInw (เพิ่มเลือด 250 เพิ่มพลังโจมตี/เวทย์ 2% ป้องกัน 10+5 หลบ + 20 )

ตอบคำถามถูก 100 ข้อรับ  ยาคูณ เทศกาล 1 ชิ้น

พิเศษ!! ตอบคำถามถูก 1000 ข้อ รับไปเลย เส้นขั้นเทพ!! 1 ชิ้น

ตอบคำถามถูก5000!! รับไปเลย!! กล่องของขวัญชิงโชค 3 ชิ้น!

ตอบคำถามถูก 10000 ข้อ รับของโซลอะไรก็ได้ 10 ชิ้น

ก็ว่าไปแถไปเรื่อยแหละ= =

^ เวอร์เนอะแต่ก็ดี

อยากไห้จัดกิจกรรมอะไรมั้งก็ได้ แต่เอาเงินเข้ากระเป๋า( Shocked) ไม่เอาสักวันได้ปะ"เด็กนะเออ" หรือไห้่เด็กไปเที่ยวอะไรก็ว่าไป

ป.ล. วันเด็กผ่านไปแล้วนี้หว่า= =

ASURACLUP06
รักนัททีม๊ากกกน๊ะครับบ~~
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #29 เมื่อ: 10-01-2011, 20:07:39 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 10-01-2011, 17:00:52
ขอแจงซักนิดนะครับ (ถ้าข้อความออกจะมีอารมณ์ ก็เพราะเหน็ดเหนื่อย และน้อยใจเท่านั้นครับ หาได้โกรธเคืองกันไม่)
ต้องขอบอกว่าผมและทีมงานท่านอื่นๆ ไม่ได้นิ่งนอนใจกับปัญหาที่เกิดขึ้นแม้แต่น้อยครับโดยขอชี้แจ้งเป็นข้อ

เรื่องอาการแลคของเซิร์ฟเวอร์
ในส่วนตัวผมซึ่งปัจจุบันมีตำแหน่ง GP มิได้มีความรู้เข้าใจ หรือมีความเชี่ยวชาญด้านโปรแกรมเมอร์ จึงมิสามารถแก้ไขปัญหาดังกล่าวให้เพื่อนๆได้
ซึ่งเป็นผู้ที่จะสืบหาสาเหตุ ของปัญหาและแก้ไขปัญหานั้นคือโปรแกรมเมอร์ โดยการแก้ไขปัญหาดังนั้นจะต้องใช้เวลาสืบค้นหา ต้นเหตุของปัญหา
ว่ามีข้อผิดพลาดตรงไหนอย่างไร ปัญหาระบบทางโปรแกรมเมอร์นั้นไม่สามารถดูได้ดูตาเปล่าครับ ต้องใช้เวลาในการวิเคราะห์ตรวจสอบโค้ดที่ต่างๆ ที่เกี่ยวข้องและคาดว่าจะส่งผลต่อเซิร์ฟเวอร์ เมื่อพบจึงหาวิธีแก้ไขครับ ซึ่งในที่สุดทีมโปรแกรมเมอร์ก็พบปัญหาดังกล่าวและรับปากว่าจะแก้ไขให้เสร็จสิ้นในวันพุธที่จะถึงครับ
หลายคนเค้าออกมาพูดกันตั้งแต่วันที่ 25 ธ.ค.53 นะครับ มาวันนี้วันที่เท่าไรแล้ว การดำเนินการล่าช้าเกินไปไหม ถ้าเทียบกับเคสอื่นๆ ที่ไม่อยากเอ่ยถึง แล้วผมใช้คำว่า "ทีมงาน" ไม่ได้หมายถึงครูคนเดียวนะ แต่ถ้าจะเป็นตัวแทนทีมงาน เพราะได้รับมอบหมายให้ดูแลตรงนี้ก็ไม่ว่าอะไรครับ

เรื่องการเพิ่มโบนัสปีใหม่
เรื่องการเพิ่มโบนัสปีใหม่เป็นแนวคิดของผมทั้งหมด ซึ่งมีอยู่ 3 อย่าง เพิ่มEXP เพิ่มโอกาสตีบวก และเพิ่มดรอป
แต่การเพิ่มดรอปในช่วงที่ผ่านมาทำให้เกิดปัญหา จึงจำเป็นต้องยกเลิกไป
มีเพื่อนๆ หลายคนถามว่าปรับลดลงได้ไหม เหลือซัก 50 หรือ 10 หน่วย ก็ยังดี
แต่ผมยังคงต้องยกเลิกเพราะระบบยังมีข้อผิดพลาด แม้จะเพิ่มเพียง 10 หรือ 20 หน่วย ก็ยังคงมีปัญหาอยู่ดี
อีกทั้งก็รับปากว่าแก้ไขเสร็จสิ้นจะเอามาลงให้ใช้ กันอีกครั้ง
แต่ก็ไม่พ้นจะเสียงกรนด่ามาก ราวกับว่าในช่วงปีใหม่ผมไม่ได้เพิ่มโบนัส หรือทำสิ่งดีๆให้กับเพื่อนๆเลย (ทั้งที่ EXPก็ยังเพิ่ม โอกาสตีบวกก็ยังอยู่) วันหยุดปีใหม่สำหรับหลายๆ คนคือการได้เล่นเกมส์ทั้งวันและสนุกกับการเพิ่มดรอป ไปหาของที่ตัวเองต้องการ แต่ไม่มีเงินซื้อ หาของด้วยตัวเองแบบไม่ต้องไปยืนมองเหงือกแห้งในตลาดและ ไม่ใช่คูณสองแบบขี้เหนียว หรือ พรตีบวกที่ไม่ค่อยเห็นผล (ซึ่งผิดกับอสุราในอดีตที่เคยมีมา)  วันหยุดปีใหม่ คนไม่ต้องไปทำงานไม่ต้องไปเรียนหนังสือ ทีมงานเอามาชดเชยที่หลังในวันทำงานกับวันเรียน มันจะเหมือนกันไหมครับ
หรือเปรียบง่ายเหมือน คนที่ทำดีมาตลอดพลาดทำชั่วไปเพียงครั้งเดียว ก็โดนตำหนิโดยไม่เห็นความดี หรือระลึกถึงสิ่งที่ดีที่มีอยู่ปัจจุบันแม้แต่น้อย
ผมทำงานบริการมา มากกว่า 10 ปี ในสี่บริษัท  สาบานได้เลยวันนี้ก็มีที่ทำงานเก่าโทรมาตามให้ไปช่วยงาน  เพราะงานบางอย่างเด็กใหม่ๆ ที่พึงจบ มันทำไม่ได้  ครูต้องเข้าใจด้วยว่า งานบริการมันแค่ "ทำดีเสมอตัว ทำชั่วก็โดนด่า"  ไม่ใช่แค่ดีบัส แต่ทุกงานบริการมันเป็นแบบนี้ทุกแห่ง เพราะมันเป็นหน้าที่ของงานบริการ อุปนิสัย ความชอบส่วนตัว กับการทำงานต้องแยกให้ออก  เพื่อนผมเป็นดีเจวิทยุ ตอนจัดรายการเหมือนคนปกติ  แต่พอเลิกงาน มันเป็นคนเก็บตัว มีความเป็นส่วนตัวสุง ใครโทรไป ไม่โชว์เบอร์มันไม่รับเด็ดขาด  อารมณ์ศิลปินสุดๆ ใครทำอะไรขัดใจไม่ได้  แต่เค้าทำงานได้เป็นอย่างดีและไม่เคยมีปัญหาอะไรกับการทำงานบริการที่ต้องเจอคนเป็นร้อยๆ อารมณ์นิสัย  มันบอกว่า เวลาทำงาน "ต้องใส่หน้ากาก" ซึ่งผมก็เข้าใจ เพราะนี้คือ"งานบริการ" โปรดศึกษาในหน้าที่การทำงานก่อนนะจ๊ะ

เรื่องการจัดงานออกบูธ
การจัดงานกิจกรรม หรือการออกบูธนั้น ผมในฐานะ GP ไม่สามารถตัดสินใจ หรือเสนอแนะให้ไปออกบูธต่างจังหวัดได้อย่างแน่นอน
ทั้งหมดทั้งมวลนั้นขึ้นอยู่กับทางหัวหน้าของผม การที่ออกบูธแต่ละครั้งเพื่อนๆ บางคนอาจคิดว่าง่าย
แต่จริงๆ แล้ว การออกบูธในแต่ละครั้งนั้นมีค่าใช้จ่ายในการออกบูธมาก ทั้งค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าสถานที่ ที่เป็นค่าใช้จ่าย และในส่วนของกำลังคนที่จะออกบูธ
ซึ่งต้องยอมรับว่าบริษัทของเราไม่ได้มีทีมงานที่ทำหน้าที่ตรงนี้เพียงพอ จึงต้องเป็นเรื่องใหญ่ในการพิจารณาออกบูธต่างจังหวัดในแต่ละครั้งครับ
อันนี้เด็กๆ มันขอกัน ผมไม่เกี่ยว ขอผ่านละกัน แต่รุ้ว่า หลายหมื่นแหละ 55

เรื่องราคาสินค้า และกิจกรรมในบูธต่างๆ
ในส่วนเรื่องนี้ผมคิดว่าคนที่มาเที่ยวชมบูธจริงๆ อย่างท่าน อำนาจ คนหมั่น และเพื่อนอีกหลายๆท่าน จะเข้าใจดีครับว่าทีมงานเราดำเนินการอย่างไรครับ
อันนี้ก็ไม่รู้ ไม่ได้ไปติเรื่องราคาของ

ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่ผมอยากจะพูดมานานแล้วครับ โดยเฉพาะเรื่องปรับดรอปที่เป็นประเด็นที่เพื่อนๆ ว่ากล่าวผมจนถึงปัจจุบันนี้ครับ
ซึ่งในฐานะคนทำงานคนหนึ่ง ถือว่าเป็นเรื่องบั่นทอนจิตใจ ทำให้เหน็ดเหนือยมากครับ
ลองศึกษาคำว่า "บริการ" แล้วทำความเข้าใจครับ

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 10-01-2011, 17:34:26
ขอเพิ่มเติมอีกเรื่องครับ
กรณีแบนบัค
การแบนไอดีในกรณีบัคที่ผ่านมา นั้นเพื่อความสะดวกในการดำเนินการตามหาไอเทมที่มีปัญหาครับ เพราะเวลาทางทีมงานดำเนินการในเรื่องนี้ ทีมงานจะต้องนั่งดูล็อก ข้อมูลการเทรด การเคลื่อนไหวของไอเทมต่างๆ ซึ่งบางตัวละครมีเป็นสิบๆ หน้า จึงมีความจำเป็นต้องระงับไอดีเพื่อป้องกันการวิ่งของไอเทมครับ ถ้าเพื่อนๆ มีวิธีที่คิดว่าดีกว่านี้ก็ลองเสนอเข้ามาได้ครับ
อันนั้นผมเข้าใจ ว่าเป็นเรื่องเร่งด่วน
ต้องทำการล็อคเพื่อไม่ให้แพร่กระจาย แต่
คุณไม่ได้อธิบายให้ผู้เสียหายเข้าใจว่า เหตุใด
จึงต้องแบนเค้า....
หลายคนไม่เข้าใจว่า ไปเกี่ยวข้องอะไรกับบัค
เค้าไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกับการตีบวก แล้วไปแบนเค้าทำไม
เค้าไม่เข้าใจตรงจุดนี้ แล้วคุณก็ไม่ไ้ด้บอกเค้าด้วยครับ
กลับไปอ่านดูให้ดีๆ

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=51075.msg957312#msg957312

อ้างจาก: อาจารย์ ยุ่น ที่ 10-01-2011, 17:24:41

อันนี้ ยังน่าฟังกว่าอีก  ลืมก็คือลืม
ของมันรู้ๆ กันอยู่ว่าอะไรเป็นอะไร
แต่มันฟังดูดีกว่าคำพูดสวยหรูครับ

อ้างถึง
การเพิ่มประสิทธิภาพในการให้บริการ ด้วยหลักการ 10 S
1. S - Smooth หมายถึง อารมณ์ของผู้ให้บริการ ผู้ให้บริการที่ดีควรมีอารมณ์มั่นคง
สม่ำเสมอ แม้ขณะที่ผู้รับการบริการจะแสดงอารมณ์เสียใส่ ผู้ให้บริการก็ควรพยายาม
ข่มใจไม่แสดงอารมณ์ที่ไม่ดีตอบโต้กลับไป

2. S - Smile หมายถึง การบริการด้วยรอยยิ้ม ผู้บริการที่มีหน้าใบหน้าที่ยิ้มแย้ม
แจ่มใส ไม่บูดบึ้งเมื่อมีผู้มาติดต่อขอรับบริการ จะสร้างความประทับใจให้แก่ผู้มารับบริการ

3. S - Speak หมายถึง การพูดจาดี น้ำเสียงการพูดจาไพเราะ มีสัมมาคารวะ เนื่องจาก
การบริการจะต้องเจอกับบุคคลที่มีความต้องการที่หลากหลาย บางครั้งผู้รับบริการเป็น
บุคคลเจ้าอารมณ์พูดจาไม่สุภาพหรือขาดสัมมาคารวะพูดจาไม่น่าฟัง แต่ผู้ให้บริการ
จำเป็นจะต้องใจเย็นและพูดจาให้ไพเราะน่าฟัง

4. S - Small หมายถึง ผู้บริการต้องปฏิบัติตนด้วยความอ่อนน้อมถ่อมตน ไม่อวดอ้าง
ว่าตัวเองเป็นใหญ่หรือเป็นผู้มียศมีตำแหน่งการงานที่ดีกว่า มีความรู้มากกว่าผู้มารับ
บริการ แต่ควรยินดีและเต็มใจให้บริการ

5. S - Smart หมายถึง ผู้ให้บริการที่มีบุคลิกภาพที่ดีสง่างามจะสร้างความประทับใจ
ให้กับผู้รับบริการตั้งแต่แรกเห็น

6. S – Special หมายถึง ผู้ให้บริการให้ความสำคัญกับผู้รับบริการ โดยมองว่า
ผู้รับบริการเป็นบุคคลพิเศษ จะต้องปฏิบัติให้ผู้รับบริการรู้สึกเสมือนว่าผู้รับบริการ
เป็นบุคคลพิเศษ

7. S - Spirit หมายถึง ผู้บริการต้องยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้รับบริการ ยอมเป็น
ผู้รับฟังที่ดี

8. S – Speed หมายถึง การให้บริการด้วยความรวดเร็ว เนื่องจากการให้บริการที่
เป็นไปด้วยความรวดเร็ว สามารถประหยัดเวลาในการให้บริการและผู้ให้บริการ
สามารถให้บริการแก่บุคคลอื่นได้จำนวนมากขึ้น และที่สำคัญผู้บริการไม่ต้องเสียเวลา
ในการคอยรับบริการ

9. S – Super หมายถึง การให้บริการที่มากกว่า มากกว่าในที่นี้หมายถึงการให้บริการที่
มากกว่าสิ่งที่ผู้รับบริการคาดหวังหรือคาดคิด

10. S – Save หมายถึง การประหยัด ประหยัดในที่นี้หมายถึงการประหยัดเวลาในการ
ดำเนินการให้บริการ และการประหยัดวัสดุของหน่วยงาน เนื่องจากในการให้บริการ
บางครั้งจำเป็นต้องใช้วัสดุภายในหน่วยงาน เช่น ใช้เอกสาร การถ่ายเอกสาร หาก
ผู้ให้บริการให้บริการด้วยความแม่นยำ ถูกต้องตามขั้นตอนในครั้งเดียวจะช่วย
ประหยัดค่าวัสดุภายในสำนักงานและประหยัดเวลา

ป้าย:
หน้า: 1 [2] 3