GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: -Escape union- อิงการเมือง  (อ่าน 765 ครั้ง)
MooTampp
Jr. Member
**

Re: -Escape union- อิงการเมือง
« ตอบ #75 เมื่อ: 04-06-2010, 09:04:19 »

อ้างจาก: ~พ.แพรว~ ที่ 03-06-2010, 16:08:10
อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ 03-06-2010, 14:35:25
มั่นใจมาก ว่าคนเผาคือคนเสื้อแดง          Evil

อย่ามีสีอื่นไปชุมนุม จะลองใส่เสื้อเหลือง ไปเผาดู คนจะคิดว่า เป็นใครเผาหว่า

เห็นกับตา บางครั้ง ก็ไม่ใช่อย่างที่เห็น ถ้าชั้นจะเผา หรือกระทำผิดอันใด

มันไม่มีเหตุผล ที่จะบอกใคร ๆ ว่าชั้นทำผิด มันเหมาะกับการ ป้ายสีมากกว่า

ด้วยเหตุนี้จึงรอให้มีการตรวจสอบอย่างยุติธรรมเสียก่อน

อย่าลืมนะคุณแพรว ผู้ประเสริฐแล้ว สีเหลือง มันก็ปิดสนามบิน มันถูกแล้วหรอคะ ??

ทุกวันนี้ ยังไม่มีการดำเนินคดีซักที ต้องสาธยายไหม ว่า เสียหายกับใครอย่างไรบ้าง ??

คิดบ้างไหม ว่าต้องการ มาตรฐานเดียวกันบนสังคมเดียวกัน ไม่ใช่ ข้าทำไม่ผิด เอ็งทำ ผิดขั้นประหารหมดล่ะ

ถ้าแบบนั้นอ่ะ หายใจก็ผิด งั้นก็เอาชีวิตกันไปได้เลย คุณผู้ประเสริฐทั้งหลาย

กลุ่มผู้ชุมนุมทุกสีที่เรียกร้องประชาธิปไตย ได้มา มันก็ใช้กันทุกคน เว้นแต่คนไม่ไปใช้ แล้วทำไม ต้องฆ่ากัน

เค้าไม่ได้มาเพียงเรียกร้องให้กลุ่มของเค้า แต่เค้าเรียกร้องให้คนทั้งชาติ

บอกตรงๆนะคุณป้าลิน แพรวไม่ได้เข้าข้างสีไหน แต่เทียบกับการกระทำ

โอเคปิดสนามบินคนก็เดือดร้อนมากมาย แต่ไม่ได้เผา สนามบินก็ยังคงอยู่

แต่กลุ่มคนกลุ่มนี้ ทั้งเผาทั้งทำลาย คนกลุ่มนี้หมายถึง เค้าอาจจะไม่ใช่สีแดงอย่างที่ป้าลินว่า จะเป็นมือที่ 2 3 4 ก็แล้วแต่

แพรวก็จะแช่งมันทั้งนั้นแหละ ทำความเดือดร้อนวุ่นวายให้ประเทศชาติ ไม่รักไม่สงสารในหลวงกันบ้างหรอ

แพรวก็เสพข่าวการเมืองไม่น้อยไปกว่าป้าลินหรอกนะ

ก็แค่อยากถามว่า ถ้าป้าลินไปชุมนุม เคยได้ยินแกนนำมันขึ้นเวที สั่งเผาบ้านเผาเมือง เผาศาลากลางมั้ย

ได้ยินแล้วรู้สึกอย่างไร แกนนำทุกม๊อบ เค้ามีจิตวิทยาในการพูดจูงใจคนทั้งนั้น

ไม่ว่าจะสีอะไร แกนนำพูดอะไรก็คล้อยตามหมด ทราบค่ะว่าทุกชีวิตมีค่า

ป้าลินไม่ต้องแสร้งด่าประชดหรือด่าแบบผู้ดีก็ได้ แพรวยอมรับแพรวไม่ได้ประเสริฐเลิศเลอมากจากไหน

แต่ก็มีจิตใต้สำนึกของความเป็นคน ที่คิดได้ว่า ถึงใครจะสั่งให้เผาบ้านเผาเมือง เผาประเทศตัวเอง แพรวคงจะไม่ทำ

หรือแม้แต่จะไปรวมตัวกับม๊อบประท้วงเรื่องนั่นนี่ ก็ไม่คิดจะทำ เพราะถ้ามันทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน

คิดดีๆนะคะ แพรวไม่ได้เห็นแก่ตัวนะ รู้สึกว่าจะเป็นพวกม๊อบ มากกว่า ที่เห็นแก่ตัว คิดถึงแต่ประโยชน์ตน

โดยไม่คิดถึงความเดือดร้อนของผู้อื่น

ถามว่าที่เค้าเรียกร้องเพื่อคนทั้งชาติ คุณทราบได้อย่างไรว่าคนทั้งชาติเห็นด้วยกับพวกคุณ??

ไม่ได้เข้าข้าง แต่เห็นด้วย

Smiley Smiley
Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

Re: -Escape union- อิงการเมือง
« ตอบ #76 เมื่อ: 04-06-2010, 11:58:03 »

ถ้าสอนแล้วจะถามข้อสงสัยบ้าง  สื่อ ที่คุณสอนมา ว่า เสพสื่อผิด มันผิด ที่คนเสพ หรือ ผิดที่สื่อ

สื่อ มีจรรยาบรรณ ของสื่อ คืออะไร แล้วสื่อ ทำเช่นนั้น หรือไม่ หรือสิ่งที่ทำ ปิด หู (ไม่ให้รู้ข้อมูลทั้งหมด)

ปิดตา (ไม่ให้มองข้อเท็จจริง) ปิด ปาก (ไม่ให้กล่าวข้อเท็จจริง) เมื่อสื่อทำหน้าที่เช่นนี้ ถามว่า คนเสพสื่อนั้นผิด

หรือ สื่อ นั้นผิด  การที่อ้างให้หยุด ๆ เรายังไม่เห็นว่าพวกท่านที่มาเยี่ยม บอร์ดกิลนี้ ได้เริ่มหยุด ก็เห็นแต่มาร่วมวงเพื่อ

สร้างให้เห็นว่าอีกสีหนึ่งผิด เพียงเพราะเราวิจารณ์การทำงานในลักษณะ 2 มาตรฐาน

เราไม่สามารถตอบว่าเราไม่แบ่งแยกสี เพราะคำวิจารณ์ของเรา ค่อนข้างเอนเอียง เราไม่อาจบอกได้เต็มคำว่าเราไม่ใช่สีด้านนี้

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
Sr. Member

« ตอบ #77 เมื่อ: 04-06-2010, 12:03:16 »

อันนี้ฝากถึงหนุ่ม เวลาคนเรา ใจไม่ใช่ของคนกลุ่มอีกฝั่ง มันเป็นธรรมดาที่คุณไม่รับเหตุผลใครนะ

ส่วนนี้ ถ้าคุณจะคุยหรือเสนอเรื่องนี้กับเรา แจ้งได้ เดี๋ยวคุยส่วนตัว อ่อ อย่าบอก ว่าผมไม่ยุ่ง

เพราะใช้ความเห็นผู้อื่นมาอ้างแล้ว ซึ่งเป็นความเห็นที่ ค้านกันกับเรา

ถ้าอยากค้านกับเรา เดี๋ยวจัดให้ อย่าลืม บอกเบอร์มา เห็นอ้างไว้ ว่าเปลี่ยนเบอร์ เบอร์หาย ถูกตัดไรสักอย่าง

วันนี้รู้สึกอยากเป็นรัฐมนตรี ว่างแล้ว ไปช่วยปิดสนามบินสุวรรณภูมิหน่อยนะท่าน

เพราะปิดสำเร็จ ก็จะได้เป็นรัฐมนตรี นะ นี่กะว่าเอาตัวอย่าง ฝั่งผู้ก่อการดีนะ เมื่อทุกท่านยืนยันหนักแน่นจะ

ลองเปิดใจ และยึดเอาด้านที่พวกท่านชอบเป็นเยี่ยงอย่างดู  ท่านกล้ารับปากไปช่วยเราปิดสนามบินสุวรรณภูิมไหม

ถ้ากล้า จะใส่เสื้อเหลืองไปเลย แมน ๆ เข้าไว้นะท่าน ไม่กล้าให้เบอร์ เดี๋ยวเมียตบ ออนเอ็มก็ได้   Evil

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
~พ.แพรว~
Sr. Member

« ตอบ #78 เมื่อ: 04-06-2010, 12:09:41 »

อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ 03-06-2010, 23:16:50
พี่ไม่ได้กลัวแล้ว เพราะตัวพี่ ได้บอกกับ จีเอ็มท่านหนึ่งไปละ เกี่ยวกับการกระทำที่อาจทำให้ มี ศอฉ. โผล่มา

ส่วนความคิดคนนั้นพี่ไม่ได้ใส่ใจแล้ว เพราะส่วนแจ้งแล้ว ว่าผิดหวัง ในตัวเค้าไปแล้ว เพราะพี่วิจารณ์ รัฐบาล ที่มีอำนาจในมือ

และคนในรัฐบาลก็เป็น นักวิชาการ เค้าย่อมรู้ดี ว่าปฏิบัติอย่างไร ผลจะเป็นเช่นไร เพราะเรื่องนี้ เคยเกิดแล้วในบ้านเมืองเรา

ส่วน ห้างไหม้ สถานที่ไหม้ ถ้าหาก พี่มีญาติไปชุมนุมแล้วตาย พี่ว่าทดแทน กันไม่ได้ ต่อให้เสียห้าง หรือ ศาลากลางกี่ที่เค้าทำผิด ก็ได้รับผลทันที่นี่จับได้หมด

แต่ปิดสนามบิน แม้ว่าคงอยู่ แต่เพื่อนพี่หลายคน ล้มละลาย หรือ ขาดทุน จากการนำเข้าและส่งออกไม่ได้ มากกว่าและ พวกนั้น

มันก็หาเงินเลี้ยงทางบ้านด้วย ยังมีเพื่อนที่ แทบถูกเลิกจ้าง เพราะกลับต่างประเทศไม่ทันกำหนดลา พวกนั้น คงไม่มีใครมอง

ดังนั้นพี่จึงคิดว่า พี่วิจารณ์ รัฐบาล สีไหนชุมนุม ก็กระทบพี่ทั้งนั้นแหละ คราวนี้ ต้องเลื่อนกำำหนดการเรียนต่อ เพราะหยุดยาว 9 วันไรนั้น

แต่มองภาพรวม และความเสียหายส่วนรวม ไม่ได้มองแค่ส่วนตัว ฝากคุณแพรวนะคะ ไม่ต้องบอก ก็ได้ค่ะ คิดต่างกัน

เราเพียงบอกคุณว่าเรา ผิดหวังกับคุณเพราะคุณเท่านั้นเองค่ะ เราก็คิดได้ต่ำ ๆ แย่ ๆ ตามประสาความรู้น้อย เป็นขี้ครอกในสังคมเท่านั้น

และขี้ครอกคงไม่มีเกียรติพอไปเถียงคุณแพรวแล้วล่ะค่ะ

ก็นี่แหละค่ะ ไม่มีใครว่าป้าลิน ก็ว่าตัวเองซะงั้น ทั้งขี้ครอก ทั้งความรู้น้อย ทั้ง ต่ำๆแย่ๆ

ป้าว่าตัวเองทั้งนั้นนะคะ แพรวไม่ได้ว่าป้านะ

ก็เหมือนเสื้อแดงที่เรียกตัวเองว่า "ไพร่" ทั้งๆที่ไม่มีใครว่า

พวกเค้าเรียกตัวพวกเค้าเอง แล้วก็ยอมรับใน คำๆนั้นเอง

ป.ล. ขอโทษที่ทำให้ผิดหวังนะคะ แพรวก็มาเถียงป้า กับเหตุผลที่แพรวมีเหมือนกัน ขอโทษอีกทีละกันค่ะ

" หื่นซึ่งหน้า ห่นไม่แคร์สื่อ..มีปัญหาม่ะ!! "
Sr. Member

« ตอบ #79 เมื่อ: 04-06-2010, 12:40:31 »

อ้างจาก: ~พ.แพรว~ ที่ 04-06-2010, 12:09:41
อ้างจาก: Šⓔnsⓔ Õf Lynnى ที่ 03-06-2010, 23:16:50
พี่ไม่ได้กลัวแล้ว เพราะตัวพี่ ได้บอกกับ จีเอ็มท่านหนึ่งไปละ เกี่ยวกับการกระทำที่อาจทำให้ มี ศอฉ. โผล่มา

ส่วนความคิดคนนั้นพี่ไม่ได้ใส่ใจแล้ว เพราะส่วนแจ้งแล้ว ว่าผิดหวัง ในตัวเค้าไปแล้ว เพราะพี่วิจารณ์ รัฐบาล ที่มีอำนาจในมือ

และคนในรัฐบาลก็เป็น นักวิชาการ เค้าย่อมรู้ดี ว่าปฏิบัติอย่างไร ผลจะเป็นเช่นไร เพราะเรื่องนี้ เคยเกิดแล้วในบ้านเมืองเรา

ส่วน ห้างไหม้ สถานที่ไหม้ ถ้าหาก พี่มีญาติไปชุมนุมแล้วตาย พี่ว่าทดแทน กันไม่ได้ ต่อให้เสียห้าง หรือ ศาลากลางกี่ที่เค้าทำผิด ก็ได้รับผลทันที่นี่จับได้หมด

แต่ปิดสนามบิน แม้ว่าคงอยู่ แต่เพื่อนพี่หลายคน ล้มละลาย หรือ ขาดทุน จากการนำเข้าและส่งออกไม่ได้ มากกว่าและ พวกนั้น

มันก็หาเงินเลี้ยงทางบ้านด้วย ยังมีเพื่อนที่ แทบถูกเลิกจ้าง เพราะกลับต่างประเทศไม่ทันกำหนดลา พวกนั้น คงไม่มีใครมอง

ดังนั้นพี่จึงคิดว่า พี่วิจารณ์ รัฐบาล สีไหนชุมนุม ก็กระทบพี่ทั้งนั้นแหละ คราวนี้ ต้องเลื่อนกำำหนดการเรียนต่อ เพราะหยุดยาว 9 วันไรนั้น

แต่มองภาพรวม และความเสียหายส่วนรวม ไม่ได้มองแค่ส่วนตัว ฝากคุณแพรวนะคะ ไม่ต้องบอก ก็ได้ค่ะ คิดต่างกัน

เราเพียงบอกคุณว่าเรา ผิดหวังกับคุณเพราะคุณเท่านั้นเองค่ะ เราก็คิดได้ต่ำ ๆ แย่ ๆ ตามประสาความรู้น้อย เป็นขี้ครอกในสังคมเท่านั้น

และขี้ครอกคงไม่มีเกียรติพอไปเถียงคุณแพรวแล้วล่ะค่ะ

ก็นี่แหละค่ะ ไม่มีใครว่าป้าลิน ก็ว่าตัวเองซะงั้น ทั้งขี้ครอก ทั้งความรู้น้อย ทั้ง ต่ำๆแย่ๆ

ป้าว่าตัวเองทั้งนั้นนะคะ แพรวไม่ได้ว่าป้านะ

ก็เหมือนเสื้อแดงที่เรียกตัวเองว่า "ไพร่" ทั้งๆที่ไม่มีใครว่า

พวกเค้าเรียกตัวพวกเค้าเอง แล้วก็ยอมรับใน คำๆนั้นเอง

ป.ล. ขอโทษที่ทำให้ผิดหวังนะคะ แพรวก็มาเถียงป้า กับเหตุผลที่แพรวมีเหมือนกัน ขอโทษอีกทีละกันค่ะ

คนว่ามันมี และเรา ยอมรับความจริง เรามีบรรพบุรุษ ที่ทำนา หลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดินค่ะน้อง

และคนเหล่านี้ มักถูกยินดี เมื่อตาย โดยบอกว่า สมควรตายแล้ว น่าจะตายได้อีกเยอะ ๆ

การที่คนเรา ยอมรับได้ในความเป็นจริง มันผิดส่วนใด การเป็นไพร่ ทำไรก็ผิด แต่คนที่เรียกตนว่าชั้นสูงทำอะไรก็ดีนะ

ปิดสนามบินยังได้เป็นรัฐมนตรี อยากรู้ว่าหากไพร่ทำเช่นนั้นเค้าจะยกไพร่ ไปเป็น ชนชั้นสูงด้วยไหม หรือสั่งยิงทิ้ง เหมือนเดิม

~พ.แพรว~
Sr. Member

« ตอบ #80 เมื่อ: 04-06-2010, 13:17:18 »

จริงๆแล้ว ไอ่เรื่องไหนที่จริง หรือไม่จริง ไม่มีใครที่รู้จริงๆหรอก แม้แต่สื่อเองก็เถอะ

ที่เอามาเถียงกันทั้งหมดก็เอามาจากสื่อกันทั้งนั้นแหละ คนที่รู้จริง ก็คือ คนที่ทำ

พวกเรามันจะไปรู้อะไร ไม่ได้เป็นคนลงมือทำนี่ เสพข่าวจากสื่อทั้งนั้น

พันธมิตรปิดสนามบิน ก็ไม่ได้เห็นด้วยหรอกนะ แต่ก็ขอบคุณอย่างนึง

ที่พันธมิตร ทำให้ได้รู้อะไรหลายๆ อย่าง เกี่ยวกับ "ทักษิณ ชินวัตร"

แล้วก็เปิดหูเปิดตาประชนชน ที่นั่งเสียภาษีงกๆ ให้ประเทศ โดยที่ผู้นำของประเทศ(ในสมัยนั้น)และครอบครัว

ไม่ยอมแม้แต่จะเสียภาษีให้กับประเทศของตน เหมือนกับการ "ทำนา บนหลังคน" คุณว่าจริงมั้ย??

" หื่นซึ่งหน้า ห่นไม่แคร์สื่อ..มีปัญหาม่ะ!! "
allza
Jr. Member
**

« ตอบ #81 เมื่อ: 04-06-2010, 16:06:55 »

เรื่องมันหยุดแล้วก็ขอให้หยุดเถอะครับ อันนี้ไม่ได้เข้าข้างใครนะแบบว่บอร์ดกิลมันไม่ควรจะมีเร่องพวกนี้มาอยู่อะ
มันจะดูหมือนกับการเจรจาของสองสีมากกว่าผมว่าหยุดเถอะครับ Sad ผมว่ามันมันเป็นบอดที่เอาไว้คุยปรึกษาหรือให้ความรู้มากว่จะเอามาเถียงกัน
ขอให้หยุดๆกันเถอะใครที่อ่านแล้วคิดว่าที่ผมพูดมันไม่จริง ก็โพสต่อไปเถอะ ถ้าคิดว่าการเอาชนะกันมันจะทำให้ทุกอย่างคืนสู้วามสงบได้ Cry
ป้าย:
หน้า: 1 ... 4 5 [6]