GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2]
ผู้เขียน หัวข้อ: เกมส์สมัยก่อน ตั้งเเต่ บทที่ 1  (อ่าน 664 ครั้ง)
A[l2]M
Hero Member

Re: เกมส์สมัยก่อน ตั้งเเต่ บทที่ 1
« ตอบ #15 เมื่อ: 18-03-2010, 14:38:18 »

เกมนี้ คนเล่นส่วนมากน่าจะเล่นที่บ้านนะ

เพราะร้านเกมแถวๆบ้านผม ไม่มีเกมนี้อ่ะ

SchwarzerHare (กระต่ายป่าสีดำ)
Asura Tester
Hero Member
*

♂ Rikku เทสเตอร์ดาวเดียว

Re: เกมส์สมัยก่อน ตั้งเเต่ บทที่ 1
« ตอบ #16 เมื่อ: 18-03-2010, 14:42:52 »

อ้างจาก: ~:•เส้นใหญ่ใส่สี เส้นหมี่ใส่ไข่•:~ ที่ 18-03-2010, 04:10:32
อ้างจาก: ™Lynnى ที่ 18-03-2010, 03:49:33
แต่คนที่บ่นก็ยังมีคนกลับมาเล่น แปลก คนเราถ้าเจอที่ดีกว่าคงไม่กลับมาหาของที่แย่ ๆ

ถ้ามันแย่ ๆ ทำไมยังกลับมาหนอ   Huh?

ลองมองให้ดี มันต้องมีอะไรดีบ้างล่ะ คุณถึงยังกลับมาหามัน ถ้าไม่มีดีเลย ก็คงไม่ย้อนกลับมา

ถูกจ้า

แต่บางที สำหรับบางคน
เรียกว่าเป็นความผูกพันคงจะถูกกว่า
 Smiley

ผมเองรู้จักและเริ่มเล่นมาตั้งแต่เป็น โปรเจควัน (อัลฟ่า) สมัยซื้อ sms ของดีแทค 15บาทน่ะ แต่ไม่ได้เล่นเป็นจริงเป็นจังสักเท่าไหร่
มาจนถึงตอนนี้ที่เป็นอสุราก็รวมๆ 3ปีแล้วมั้ง บางคนที่เคยเลิกไปกลับมาใหม่ก็คงจะรู้สึกผูกพันธ์กับเกมส์ออนไลน์เกมส์แรกของคนไทย
ส่วนตัว ผมเองก็รู้สึกผูกพันธ์กับเกมส์นี้อยู่มากแม้มันจะเปลี่ยนแปลงไปมากระหว่างอดีตกับปัจจุบัน

Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

« ตอบ #17 เมื่อ: 18-03-2010, 15:35:38 »

เปลี่ยนมุมมองกันบ้าง จะเห็นอะไรที่ต่างกว่า และมากขึ้น ลองดู

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
เมือง
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 18-03-2010, 15:54:20 »

มองมุม ไหนก็ยังเห็นว่าทีมงานไม่ฟังไม่ดความต้องการของผู้เล่นส่วนใหญ่อยู่ดีอะ

Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 18-03-2010, 17:51:31 »

อ้างจาก: เมือง มนูญผล ที่ 18-03-2010, 15:54:20
มองมุม ไหนก็ยังเห็นว่าทีมงานไม่ฟังไม่ดความต้องการของผู้เล่นส่วนใหญ่อยู่ดีอะ

ถ้ายังอยู่มุมเดิม ยังไม่ต้องโพสตอบก็ได้ค่ะ

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
allza
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 20-03-2010, 21:48:37 »

งี้แหละความผูกพัน มีเกมไหนมั้งทำให้เรามีความสุขได้ขนาดนี้ ไม่ใช้เพราะตัวเกมมีความสวยงามหรือเก็บเลเวลง่าย
แต่เป็นความสุขจากการเข้าร่วมสังคมความผูกพันในหมู่เพื่อนเป็นที่ปรึกษาปัญหาเราได้และยังมีคนคอยให้กำลังใจ
คิดดูดิมีเกมไหนมั่งที่มานั่งคุยกันได้ทั้งวันอย่างงี้ตามประสบการแล้วพอเข้ากิลปุ๊บมีเรื่องคุยทันทีต่างจากเกมอื่นเข้ากิลมาเป็นชาติ
แชทในกิลไม่ถึงสองบรรทัด Sad
-uno-
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 21-03-2010, 00:18:56 »

อ้างจาก: allza ที่ 20-03-2010, 21:48:37
งี้แหละความผูกพัน มีเกมไหนมั้งทำให้เรามีความสุขได้ขนาดนี้ ไม่ใช้เพราะตัวเกมมีความสวยงามหรือเก็บเลเวลง่าย
แต่เป็นความสุขจากการเข้าร่วมสังคมความผูกพันในหมู่เพื่อนเป็นที่ปรึกษาปัญหาเราได้และยังมีคนคอยให้กำลังใจ
คิดดูดิมีเกมไหนมั่งที่มานั่งคุยกันได้ทั้งวันอย่างงี้ตามประสบการแล้วพอเข้ากิลปุ๊บมีเรื่องคุยทันทีต่างจากเกมอื่นเข้ากิลมาเป็นชาติ
แชทในกิลไม่ถึงสองบรรทัด Sad
อันนี้ผมว่าจริงนะ เห็นด้วย +100

จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #22 เมื่อ: 21-03-2010, 01:30:40 »

อ้างจาก: เมธาวี พันธุ์พืช ที่ 18-03-2010, 12:43:34
อ้างจาก: lil-MaMypoko-lil ที่ 18-03-2010, 11:40:01
ผมบอกได้อย่างเต็มปากได้เลย ไม่ได้เล่นเพราะชอบเกมนี้

แต่เข้ามาเล่นเพราะเข้ามาคุยกับเพื่อนมากกว่า

คุยเสร็จไม่มีไรทำก็ออก หลายๆคนในเกมคงเป้นอย่างนี้

สำหรับ ผมนะ  เคยชอบนะเกมส์นี้ รู้สึกว่ามันส์สนุกวะ     เจอเพื่อนชวนกันเก็บเวล อะไรหลายๆอย่าง
ของ 100m ผมก็มีปัญญาซื้อได้ เพราะ    ใครๆก็ไปตีขยะ ขายกัน   เงินมันก็มีเยอะ ซื้อเเล้วเงินหมด หาใหม่ได้ เป็น m 
เเล้วไหง  มันใช้เวลาทั้งวันหา ได้ 1m    ลองคิดดูว่า ถ้าผมหาได้วันละ 1m เเล้ว ต้องการซื้อของ 50  m

ผมต้องใช้เวลาไร้สาระ อยู่หน้าคอมๆไปวันๆ  50 วันหรอ 

ผมว่า  คนที่เล่นร้านไม่มีเเล้วเเน่นอน      ต้องเสียเงินไปเล่น    เจอนโยบาย  ต้องใช้ความพยายาม ของทีมงาน  โอ้วโน้่   เลิกเล่นที่กว่าเพื่อน   เห้ยเพื่อนมีเกมส์ใหม่มาวะ เก็บเงินง่าย ไม่เปลียนนู้นเปลียนนี้เหมือนเกมส์นี้เลย  เอาพวกเรา เลิกเล่นๆ        Smiley   ผมละเซงจริงๆ   ที่เล่นอยู่ทุกวันนี้เพราะ พูกพันนะ ไม่ได้ ชอบเกมส์นี้เหมือนเเต่ก่อนละ Cool
^
ขอตอบในความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ไม่ใช่ฐานะทีมงานแต่เป็นฐานะคนเล่นเกมคนหนึ่ง ว่าเจอความเห็นแบบนี้ผมรู้สึกแปลกๆตะหงิดๆยังไม่รู้ครับ
ลองยกตัวอย่างเกมออนไลน์ที่ไม่ต้องใช้ความพยายามในการเล่นแล้วสามารถครอบครองไอเทมแรร์ได้ทันทีเลยให้ผมฟังซักเกมสิครับ (ไม่เอาเกมเซิร์ฟเวอร์เถื่อนนะครับ)
ซึ่งในความคิดผมการได้ครอบครองไอเทมแรร์โดยใช้ความพยายามของตนเอง ว่าเออเราสามารถไปตีดรอปมาได้ หรือเก็บเงินตั้งนานกว่าจะซื้อมาได้  ซึ่งจะน่าภาคภูมิใจกว่าการรับได้รับไอเทมเหล่านี้มาฟรีๆง่ายๆครับ (ผมคิดว่านักเล่นเกมรุ่นเก่าๆ ที่เล่นเกมมาตั้งแต่เครื่อง fc sfc น่าคิดคล้ายๆกับผม) เพื่อนๆลองคิดว่าเกมสมัยก่อนเล่นยากขนาดไหนครับ บางเกมที่สามารถจบหรือเคลียร์ได้ผมยังจดจำและรู้สึกภูมิใจลึกๆถึงปัจจุบันเลยครับ
เกมในปัจจุบันนั้นแบ่งออกเป็นหลายประเภทครับ แต่ถ้าใช้การเปลี่ยนแปลงเป็นการจำแนกก็จะสามารถแบ่งออกเป็นสองส่วนตามความคิดผมคือ
1. เกมออนไลน์ (game online) ซึ่งเป็นเกมที่มีการพัฒนาเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆครับ ถ้าไม่มีการพัฒนาหรือการเปลี่ยนแปลงสิ่งใดเลยก็แปลว่าเกมนั้นต้องปิดตัวลงไปแล้วครับ
2. เกมคอนโซล (game console) เป็นเกมที่ผลิตขึ้นมาแล้วก็จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆภายในเกมได้อีก(สร้างเสร็จแล้วก็จบกัน)แบบเกมสมัยก่อนเช่น มาริโอที่เพื่อนๆรู้จัก แต่ก็มีเกมคอนโซลบางเกมที่ผู้ผลิตเปิดให้ผู้เล่นโหลดแพทเพื่อทำการแก้ไขเปลี่ยนแปลงสมดุลภายในเกม ตัวอย่างเช่น RA3 (Red Alert 3)ที่มีการเปิดให้ผู้เล่นโหลดแพทปรับสมดุลของยูนิทภายในเกมอยู่เรื่อยๆ เป็นต้น (ขนาดconsoleยังมีการเปลี่ยนแปลงเลย)
ฉะนั้นในความคิดผมการเปลี่ยนแปลงจึงเป็นเรื่องปกติของเกมออนไลน์ครับ ซึ่งบางครั้งการเปลี่ยนแปลงก็ส่งผลกระทบต่อผู้เล่น แต่ในความคิดของผมสิ่งที่สำคัญในการรับมือกับการเปลี่ยนแปลงๆต่างๆ(ไม่ใช่เฉพาะภายในเกม) นั้นก็คือ การเข้าใจ ยอมรับ และการปรับตัวให้เข้ากับการเปลี่ยนแปลง ซึ่งในชีวิตจริงบางอย่างเมื่อเปลี่ยนแปลงไปแล้วก็ไม่อาจย้อนกลับมาได้ ดังนั้นการพร่ำบ่นหรือเสียใจนั้นไม่สามารถช่วยอะไรได้ครับ
สุดท้ายผมก็ต้องขอบคุณแทนทีมงานทุกๆคนที่เพื่อนๆมีความรู้สึกดีๆและเกิดความผูกพันธ์ไม่ว่าจะเกิดจากตัวเกม หรือผู้เล่นภายในเกมก็ตามครับ

~:•悪魔猫。<แมวปีศาจ>•:~
Asura Tester
Hero Member
*

ทำไมพักนี้ดราม่าเยอะจังฟะ - -*

« ตอบ #23 เมื่อ: 21-03-2010, 01:37:41 »

^
^
^
คนที่ไม่เคยพยายาม คือคนที่ไม่เคยประสบความสำเร็จ
คนที่ไม่เคยประสบความสำเร็จ คือคนที่ไม่เคยมีความภาคภูมิใจ

-Emily-
Sr. Member

แสลดดด อย่ามาทำหน้าเป็นบัฟฟาโร่อดหญ้า กรุไม่ง้อนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: 21-03-2010, 11:59:16 »

อ้างจาก: ねこ  だき (แมวขี้เซา) ที่ 18-03-2010, 14:42:52
อ้างจาก: ~:•เส้นใหญ่ใส่สี เส้นหมี่ใส่ไข่•:~ ที่ 18-03-2010, 04:10:32
อ้างจาก: ™Lynnى ที่ 18-03-2010, 03:49:33
แต่คนที่บ่นก็ยังมีคนกลับมาเล่น แปลก คนเราถ้าเจอที่ดีกว่าคงไม่กลับมาหาของที่แย่ ๆ

ถ้ามันแย่ ๆ ทำไมยังกลับมาหนอ   Huh?

ลองมองให้ดี มันต้องมีอะไรดีบ้างล่ะ คุณถึงยังกลับมาหามัน ถ้าไม่มีดีเลย ก็คงไม่ย้อนกลับมา

ถูกจ้า

เรียกว่าเป็นความผูกพันคงจะถูกกว่า
 Smiley

ผมเองรู้จักและเริ่มเล่นมาตั้งแต่เป็น โปรเจควัน (อัลฟ่า) สมัยซื้อ sms ของดีแทค 15บาทน่ะ แต่ไม่ได้เล่นเป็นจริงเป็นจังสักเท่าไหร่
มาจนถึงตอนนี้ที่เป็นอสุราก็รวมๆ 3ปีแล้วมั้ง บางคนที่เคยเลิกไปกลับมาใหม่ก็คงจะรู้สึกผูกพันธ์กับเกมส์ออนไลน์เกมส์แรกของคนไทย
ส่วนตัว ผมเองก็รู้สึกผูกพันธ์กับเกมส์นี้อยู่มากแม้มันจะเปลี่ยนแปลงไปมากระหว่างอดีตกับปัจจุบัน

+10000 ครับ

แต่ตอนนี้ผมตัดใจได้แล้วล่ะครับ

ตัดใจไม่เล่นเข้าแต่บอร์ด อาจเป็นเพราะสังคมมันเปลี่ยนไวไปหน่อยผมปลับตามไม่ทันน่ะ

ผมชอบสังคมแบบAlphaนะ แต่พอเห็นเกมเป็นแบบนี้ ขอลาออก!! - -.

-uno-
Jr. Member
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 21-03-2010, 12:20:28 »

อ้างจาก: ║█ ที่ว่ากาsบำเs๏║║ ที่ 21-03-2010, 11:59:16
อ้างจาก: ねこ  だき (แมวขี้เซา) ที่ 18-03-2010, 14:42:52

ถูกจ้า

Smiley

+10000 ครับ

แต่ตอนนี้ผมตัดใจได้แล้วล่ะครับ

ตัดใจไม่เล่นเข้าแต่บอร์ด อาจเป็นเพราะสังคมมันเปลี่ยนไวไปหน่อยผมปลับตามไม่ทันน่ะ

ผมชอบสังคมแบบAlphaนะ แต่พอเห็นเกมเป็นแบบนี้ ขอลาออก!! - -.
+9000000 ครับ
ผมก็เล่นเเต่บอร์ด   เกมส์เป็นเเบบนี้ ขอลอออก เหมือนกัน

-uno-
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 21-03-2010, 12:21:42 »

อ้างจาก: เมธาวี พันธุ์พืช ที่ 21-03-2010, 12:20:28
อ้างจาก: ║█ ที่ว่ากาsบำเs๏║║ ที่ 21-03-2010, 11:59:16

ถูกจ้า

Smiley

+10000 ครับ

+9000000 ครับ
ผมก็เล่นเเต่บอร์ด   เกมส์เป็นเเบบนี้ ขอลอออก เหมือนกัน
ใครจะว่าสนุกมันก็เรื่องของคุณเเล้วกัน    เอาใจช่วยเเล้วกันนะ

Sr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 21-03-2010, 12:30:00 »

แปลกเข้าไปใหญ่ บอกไม่เล่น แต่รู้ว่าไม่สนุก      Evil

-uno-
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 21-03-2010, 13:11:09 »

อ้างจาก: ™Lynnى ที่ 21-03-2010, 12:30:00
แปลกเข้าไปใหญ่ บอกไม่เล่น แต่รู้ว่าไม่สนุก      Evil
เก็บความคิดไปเถอะครับ ขี้เกียจอธิบาย    คงเข้าใจนะ

Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 21-03-2010, 13:35:56 »

อ้างจาก: เมธาวี พันธุ์พืช ที่ 21-03-2010, 13:11:09
อ้างจาก: ™Lynnى ที่ 21-03-2010, 12:30:00
เก็บความคิดไปเถอะครับ ขี้เกียจอธิบาย    คงเข้าใจนะ

กระทู้สาธารณะ ถ้าไม่ต้องการ คุณก็ควรเก็บความคิดคุณเช่นกัน

ไม่ต้องอธิบายหรอก คุณเอง ก็คิดเองเออเอง ไม่สนคนอื่น เราแค่เห็นว่ามันเป็นกระทู้สาธารณะ

มันก็เป็นเหมือน ชีวิตคน ต้องเติบโตขึ้นมา แล้วพบว่า อยากย้อนกลับไปวัยเด็ก

แต่ถ้าเด็กที่ไม่มีการเจริญเติบโต คือ เด็ก ที่ไม่มีชีวิตแล้ว แม้ว่าการเติบโต

จะมีหลายอย่างที่มนุษย์ ไม่ชื่นชอบ แต่ยังไง มนุษย์เราก็ต้องเติบโตอยู่ดี

เว้นแต่ จะเสียชีวิตไปก่อนโตขึ้นมาเท่านั้นเอง เกมส์ที่ไม่เปลี่ยนแปลง ก็คือ เกมที่ไม่ทำแล้ว (บางทีเรียกเจ๊ง)

เกมส์ ที่ไม่พัฒนาย่อมไม่ใช่เกมส์ออนไลน์ บางเกม ก็ออกมาหลายครั้ง แต่มันก็ไม่เหมือนเดิมต้องเปลี่ยนทั้งนั้น

ถ้าห้ามไม่ให้คนอื่นออกความคิด คุณควรจะคิดอยู่คนเดียว และไม่มาโพสเช่นนี้นะ

ป้าย:
หน้า: 1 [2]