GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 2 [3] 4
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณอยากเป็นจีเอ็มอาสาเพื่ออะไร(เวทีดีเบต)  (อ่าน 1531 ครั้ง)
What's My Name ?
Full Member

Positive Thinking

Re: คุณอยากเป็นจีเอ็มอาสาเพื่ออะไร(เวทีดีเบต)
« ตอบ #30 เมื่อ: 19-03-2010, 02:46:37 »

ขอเสริมอีกนิดนะคะคุณเจ้าของกระทู้
ใหน กับ ใหม
มันใช้  ไม้มลาย หนิคะ
ไหน กับ ไหม แบบนี้ดีกว่านะคะ
เป็นพวกบ้าภาษาไทย 5 5 5 +
เรียนมากไปหน่อย จนจะกลายเป็นพวกชอบจับผิดทางภาษาไทยอยู่แล้ว

BC4ever
~lookgolf~
Hero Member

เรียกผมว่า"ลูกกอล์ฟ"

Re: คุณอยากเป็นจีเอ็มอาสาเพื่ออะไร(เวทีดีเบต)
« ตอบ #31 เมื่อ: 19-03-2010, 11:45:44 »

"สิ่งที่สำคัญอย่าได้โกหกผู้เล่นเป็นอันขาด"

และที่สำคัญ อย่าได้ใช้ความเหลื่อมล้ำในตัวเกมมาใช้หาประโยชน์ให้ตัวเองและคนอื่นที่ใกล้ชิด
อย่าคิดว่าไม่มีใครรู้ เพราะคนผิดยังไงมันก็ผิด แค่คนอื่นเค้าเอือมและขี้เกียจเอาตัวมาเกลือกกลั้วสังคมของคนที่ทำ

อย่าคิดว่าตัวเองดีเลิศ วิเศษวิโสโอหังและวางท่าทำเต๊ะเท่ไปวันๆได้คนเดียว
มีคนเค้าคอยดูอยู่แค่จะเปิดเผยให้รู้หรือไม่นั่นอีกเรื่อง แต่อยากขอเตือน

อย่าดีแต่ปาก ที่พูดมาทั้งหมดก่อนได้รับเลือกเนี่ย จำใส่กระโหลกไว้เลย(แรงนิดนึง อารมณ์ขึ้น)
ถ้าทำไม่ได้ก็อย่ามาสะเออะแถวนี้ ไปตายให้หนอนไชไป!!!~

ปล.1 เพราะเห็นรายชื่อส่วนมากเป็นคนเก่าๆ
ปล.2 แล้วคนเก่าๆที่เคยเป็นก็มีเรื่องค้างคาเยอะแยะ
ปล.3 เข้ามาก็เดิมๆ คนเดิมได้แต่เปลี่ยนแปลงตัวเองใหม่
ปล.4 พูดได้ดีแล้วต้องทำดีได้ตามที่พูดด้วย
ปล.5 แล้วเราจะได้รู้กัน!!

Evil Evil Evil Evil Evil

"โอกาส" มีมากพอเท่ากับ "อากาศ"^^~
ในวันที่เสียใจ ชั้นยังยิ้มได้เพราะมีเธอ
Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

« ตอบ #32 เมื่อ: 19-03-2010, 14:39:56 »

ขยัน ทำผิด ป้าไม่ปลื้มค่ะ คนขยัน นั้นดี แต่ถ้าขยันทำผิด แล้วบอกว่า นู๋ไม่รู้คร่าาา นู๋ขอโทษ ไม่ไหวจะเคลียร์

ไม่ได้จำเป็นว่าต้องเก่งเว่อร์อะไรหรอก เมื่อเข้ามาจุดนี้ ได้ อย่าไปกังวลเรื่องตอบคำถามไม่ได้ค่ะ ถ้าเราไม่กลัวเสียหน้า ถามกันเอง

จุดที่คุณยืน จะมีหลายคนคอยาช่วยเหลือคุณอย่างแน่นอน (แอบเอาบรรทัดฐานรุ่น 1 มาอ้าง ช่วยกันอย่างดีขอบคุณรุ่น 1 ทุกคน)

วันนี้ขออธิบายคำหนึ่ง ซึ่งหลายคนใช้คำนี้เพียงครึ่งเดียว  "มีความรับผิดชอบ" คนเรามัีกจะ มีแค่ครึ่งหนึ่ง ซึ่งก็คือ

ความรับชอบ รับ เพียงแต่ความชอบ เท่านั้น ซึ่ง อีกครึ่งนั้น รู้ไหมคะ ว่าเืมื่อทำออกมาแล้วผลของมันดียิ่งกว่า อีกครึ่งก็คือ

ความรับผิด เมื่อเรา ตั้งใจ หรือ ไม่ตั้งใจ ทำความผิด กล้ารับผิดกับสิ่งที่ทำ และ พร้อมแก้ไขอย่างจริงใจ ทุกคนจะรับรู้สิ่งที่คุณทำ

เกี่ยวกับงานอาสาตรงนี้ มีหลายครั้ง ที่ลินออกมารับผิด แม้ว่าความผิด หลายครั้งหลายหน ไม่ใช่การกระทำของลินก็ตาม

แต่มันอยู่ใน "ความรับผิดชอบ" ต่อหน้าที่ ซึ่งเรา รวมอยู่ในกลุ่ม คนเล่นเกมส์อสุรา ที่มีชื่อว่า "จีเอ็มอาสา" เคยคิดกันบ้างไหมคะ

ว่าเรา ควรร่วมกัน รับผิดชอบ ในทุกการกระทำของกลุ่ม ดังนั้น ความประทับใจของลิน ในจีเอ็มอาสาขั้นเทพรุ่น 1 นั้น มากกว่าเพื่อนร่วมงาน

ในฐานะที่ว่า ช่วยเหลือ แบ่งงาน ให้เกียรติ ซึ่งกันและกัน โดยไม่จำเป็นต้องมานั่งตกลงกันเลย และมากไปกว่านั้น คือ ทุกคนต่างได้รับ

ความไว้วางใจจากเพื่อนอาสาด้วยกันในทุกเรื่อง แต่ละคนรู้และเข้าใจ ในเหตุการณ์ที่พบเจอ และเชื่อมั่นในกันและกันเสมอ

เราไม่อาย ที่จะถามเควสกัน ถามกฏ ช่วยกันค้นหาคำตอบเพื่อตอบผู้เล่น นั่นเป็นความสามัคคี ในกลุ่ม ที่ไม่ต้องเอ่ยถามกันเลย

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
๛“•” LaTTe’ “•”๛
Full Member

LoVe YoU All THe TiMe....[B]y ."S" i M

« ตอบ #33 เมื่อ: 19-03-2010, 18:45:28 »

คุณอยากเป็นจีเอ็มอาสาเพื่ออะไร?

ก่อนอื่นเลยซิมขอบอกว่า สิ่งที่ทำให้ซิมตัดสินใจลงสมัครจีเอ็มอาสานั้นคืออยากมีประการณ์

อยากช่วยเหลือผู้อื่นในเรื่องต่างๆ อยากจะให้ความบันเทิงแก่ผู้เล่น อยากจะนั่งตอบคำถามทั้งหลายทั้งปวงในเกมส์

ซิมได้สมัครจีเอ็มอาสาเป็นครั้งแรกในรุ่นที่ 1

และก็ได้รับคัดเลือกเป็นจีเอ็มอาสา ในการทำงานกับจีเอ็มอาสาท่านอื่นๆ ในรุ่นที่1นั้น

ซิมประทับใจมาก เพราะทุกคนช่วยเหลือกันดี  เป็นกันเอง ไม่มีการทะเลาะเบาะแว้งกันเองเลย

สำหรับหน้าที่ของจีเอ็มอาสานั้นซิมก็ทำอย่างเต็มที่ ทั้งการตอบคำถาม จัดกิจกรรม ต่างๆ

ในบางครั้งอาจจะเจอคำถามอยากบ้าง ผู้เล่นป่วนบ้าง จนทำให้ปวดหัวบ่อยๆ แต่ซิมก็ยังเต็มใจทำต่อไป

สำหรับซิมแล้ว จีเอ็มอาสาที่ซิมยึดถือเป็นแบบอย่างในการทำงานจีเอ็มอาสานั้น

คือ ป้าลิน และ กร๊วก   เพราะ2ท่านนี้เป็นจีเอ็มอาสาที่ทำงานดี และมีแนวความคิดที่ดี

ซิมจึงยึดถือ 2 ท่านนี้เป็นแบบอย่าง  ในการทำงานจีเอ็มอาสารุ่นที่1 นั้น

ซิมก็ได้รับความช่วยเหลืออย่างดี  ถึงแม้ว่าจะทำงานผิดพลาดบ้างก็ตาม

แต่ซิมก็ทำงานอย่างสุดความสามารถ ณ ตอนนี้ซิมก็ยังลงสมัครจีเอ็มอาสาอยู่

เพราะซิมชอบการทำงานที่เป็นจิตอาสา เพื่อส่วนรวม มากกว่าการทำอะไรเพื่อตัวเอง

ปล.อยากเจอมิตรภาพดีๆในการทำงาน

No-ComMenT
Sr. Member

เหนื่อยใจ!!!

« ตอบ #34 เมื่อ: 20-03-2010, 11:15:32 »

ในฐานะที่ผมเป็นผู้เล่นคนหนึ่งแล้วเข้ามาอ่านกระทู้นี้

ก็รู้สึกดีนะ ที่ว่าที่อาสาทุกท่านออกมาแสดงแนวคิดของตนเอง

ยังไงก็ของเป็นกำลังใจให้ทุกคนละกันครับ

ไม่เมา แต่ไม่เหมือนเดิม
อำนาจ คนหมั่น
Asura Tester
Hero Member
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 20-03-2010, 12:24:14 »

อ้างจาก: • ทงบูมมี่! • ที่ 19-03-2010, 02:46:37
ขอเสริมอีกนิดนะคะคุณเจ้าของกระทู้
ใหน กับ ใหม
มันใช้  ไม้มลาย หนิคะ
ไหน กับ ไหม แบบนี้ดีกว่านะคะ
เป็นพวกบ้าภาษาไทย 5 5 5 +
เรียนมากไปหน่อย จนจะกลายเป็นพวกชอบจับผิดทางภาษาไทยอยู่แล้ว
ผมจะมีคำที่พิมพ์ผิดเป็นประจำ และจะเป็นคำเดิมๆ
เป็นความเคยชินส่วนตัวบางอย่างนะครับ
ตรงนี้แก้ยากด้วยซิ -*-
♫13ANK♫
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 22-03-2010, 00:04:50 »

จีเอ็มอาสาอยากเป็นเพื่ออะไร???

ก่อนผมจะมาลงสมัครผมรู้สึกว่าจีเอ็มอาสาเป็นอะไรที่น่าท้าทาย

อีกอย่างสังเกตุไหมบางครั้งบางคราวไม่มีจีเอ็มคนไหนออนเลย

(ช่วงต้นๆก็ออนดีนะกลางๆชักจะหายๆแล้วปลายๆก็จะมาก่อนหมดวาระ)

แล้วก็อีกอย่าง เกรียน ทุกวันนี้

ก็เพิ่มขึ้นเหมือนเชื้อแบคทีเรียแบ่งตัว จาก 1 > 2 จาก 2 > 4

ก็เลยอยากจะลองลงมาจัดการกับพวกแบบนี้ดูบ้าง

ผมยอมรับนะว่าผมก็เกรียน แต่จะไม่เกรียนใส่ใครถ้าเขาไม่มาทำก่อน

แล้วอีกเรื่องคือเรื่องกิจกรรมต่างๆภายในเกมรู้สึกช่วงแรกๆก็ขยันกันดีนะ

กลางๆชักจะแผ่วๆ พอๆกับการปรากฏตัวของ จีเอ็มอาสา

แต่ก็เข้าใจดีว่าแต่ละคนก็ไม่ได้ว่างอะไรมากมายที่จะมาอยู่หน้าจอคอมตลอดเวลา

แต่เป็นแล้วก็น่าจะมาบ้างเช่นวันละ 1 ครั้ง ซัก 10 -30 นาทีก็ยังดี

และอีกอย่างนึงคือ จีเอ็มอาสาก็คือผู้เล่นปกติทั่วๆไป

ก็ต้องมีช่วงเวลาที่เก็บเลเวลตัวละครของตัวเองอันนี้ก็ไม่ได้ว่าอะไร

เป็นผมผมก็คงมาออนทุกวันวันละ 24 ชม. ทำแต่หน้าที่ตรงนี้ก็คงไม่ได้หรอกแต่ก็จะทำให้ดีที่สุดเท่าที่มีเวลาว่าง

ก็แค่นี้แหละครับที่ทำได้ อาจจะดีบ้างไม่ดีบ้าง ถูกใจบางคนบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง

คน รัก มาก คน เกลียด ก็ มาก

แต่ อาสา ก็คืออาสา กิล ก็ ส่วน กิล จะเอามาปนกันทำไม

โตๆกันแล้วน่าจะแยกแยะออกนะ  Evil Evil Evil

น้องงูบอกว่า "ถ้ากวนตีนระวังจะโดนสับแบบซิกด้านซ้ายนะจ๊ะ"
-AmiTiIeZ-
Full Member

ต้องทำยังไง

« ตอบ #37 เมื่อ: 22-03-2010, 19:25:09 »

อ้างจาก: อำนาจ คนหมั่น ที่ 15-03-2010, 10:04:26
ตามกระแสครับ เพราะเห็นว่าตอนนี้มีการรับสมัครจีเอ็มอาสา และเห็นมีผู้ให้ความสนใจหลายคน
แต่ที่ผ่านมา จีเอ็มอาสามีทั้งทำงานดี ถึงดีมาก ดีมากที่สุด และก็มีที่ทำงานห่วยแตก ถึงห่วยแตกมาก
กระทู้นี้เลยอยากจะถามถึงผู้ที่สมัครทั้งหลายว่า ที่คุณๆ ท่านๆ ทั้งหลาย สมัครเป็นจีเอ็มอาสาเพื่ออะไร
แต่ละคนจะมีคำพูดที่สวยงามแค่ใหน แล้วทำจริงจะทำได้ใหม หรือบางคนแค่อยากมีชื่อสีเหลือง
ผมจึงตั้งกระทู้นี้ เพื่อเป็นเวที ดีเบต ระหว่างว่าที่อาสา ให้พี่ น้อง ชาวอสุราได้รับทราบถึงแนวคิดของว่าที่อาสาแต่ละท่าน
ทุกเซิฟ มาโชวกึ๋นกันหน่อย
ปล.หวังว่าการคัดเลือกรอบสุดท้าย ทีมงานคงจะมีวิธีการดีๆ กว่าที่ผ่านมานะ
ปล.2 ตัวกระผมไม่มีความสามารถมากพอจึงไม่กล้าลงสมัครจีเอ็มอาสา  laugh
ปล.3 บางคนอาจไม่เข้าใจความหมายของคำว่า ดีเบต (Debate) ซึ่งคำ ๆ นี้ความหมายมิใช่การ เจรจา เพื่อประนีประนอม
        แต่หมายถึงการ ถกเถียง-โต้วาที-อภิปราย และยังอาจหมายถึงการ ทะเลาะ ได้อีกด้วย
        ทั้งนี้ คำว่า ดีเบต ที่นำมาใช้จะเป็นความหมายของ การโต้วาทีของผู้ลงสมัครเป็นจีเอ็มอาสาโดยเป็นการดีเบตเพื่อแสดงวิสัยทัศน์
        ในการทำงานซึ่งผู้เล่นที่สนใจสามารถเข้ามาตั้งคำถามให้ว่าที่อาสามาตอบแสดงวิสัยทัศน์ และชี้แจงหลักการปฏิบัติหน้าที่อาสาของตนเอง
        ในข้อคำถามเดียวกันอาจมีว่าที่อาสาหลายๆ ท่านมาตอบเพื่อให้ผู้เล่นอื่นๆ ได้ทราบ ก็ได้

ปล.4 ในที่นี้ผมได้มีคำถามไปแล้วนะครับ ไม่ทราบว่าจะมีว่าที่อาสาท่านใดเข้ามาตอบกันบ้าง laugh
ปล.5 ใครไม่เข้าใจอะไรเกี่ยวกับกระทู้นี้ถามได้ครับ แต่จะตอบได้ใหมนั่นอีกเรื่อง Evil
ขนาดไม่ว่างยังมานั่งพิมพ์  Angry

aT รู้ไหมหัวใจฉันรู้สึกเช่นไร ในวันที่เราไกล เราไกล เจ็บปวดและ คิดถึงสักเพียงใต เธอจะคิดถึงฉันไหม ในวันไม่มี รักของเรา เอ...ตาตุ้ย
-Nu_Air_Zaa-
Jr. Member
**

-- เหมี้ยว Ma$TeR!! --

« ตอบ #38 เมื่อ: 22-03-2010, 19:51:56 »

อาสารุ่นนี้สู้ๆ อ่านละ สนุก +กระตุกดี  >w<!!

ป.ล.อยากเห็นอาสาไม่โกหกกกก  >[]< !!

เป็นกำลังใจให้ทุกคน... สู้ๆๆ!!!

-Ma$TeR_llก๊งllมวเxมี๊ยว-

Šⓔnsⓔ Õf Lynnى
Sr. Member

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า ^^~

« ตอบ #39 เมื่อ: 22-03-2010, 19:56:14 »

อ้างจาก: coalapanda ที่ 19-03-2010, 02:24:36

ตัวอย่างเช่น คำถามเกี่ยวกับการงานซึ่งผมมักจะตอบไม่ได้ (แต่สามารถหาข้อมูลไปตอบให้ทีหลังได้)

วิธีหาข้อมูลคือถามผู้รู้ครับ ถามจนได้ข้อมูลจริงและกระจ่างแจ้ง ผู้เล่นเขารอได้เสมอ (แต่ห้ามนานเกินไปนะ)

แต่ถ้าหากคุณมั่วไป คุณอาจจะหลอกเด็กได้ แต่คุณหลอกผู้เล่นที่เค้ามีเหตุผลเพียงพอไม่ได้ครับ

การตอบคำถามและการให้ข้อมูลมันเป็นเรื่องของความจริง และ ความจริงใจครับ สิ่งสำคัญคืออย่าได้โกหกผู้เล่นเป็นอันขาด

เพราะคำโกหกนั้นถ้าหากเราเริ่มที่จะโกหกแล้ว มันก็จะต้องโกหกต่อไปเรื่อยๆอย่างไม่มีวันสิ้นสุดและสุดท้ายคนที่เขารู้ความจริงมันก็จะเสียความรู้สึกไม่มากก็น้อย

อยากจะฝากไว้ครับ ถ้าเกิดไม่รู้หรือไม่แน่ใจให้ถาม ถามเยอะๆ ถามไปเรื่อยๆ ถามจนได้คำตอบที่แน่นอน

แล้วคุณจะเป็นจีเอ็มอาสาที่ผู้เล่นเขาเชื่อใจและทำหน้าที่ได้ดีในสายตาของทีมงานครับ

ปล.อยากให้คนเชื่อใจ คุณต้องแลกด้วยความจริงใจครับ

อ้างจาก: -Ma$TeR_AiryZaa- ที่ 22-03-2010, 19:51:56
อาสารุ่นนี้สู้ๆ อ่านละ สนุก +กระตุกดี  >w<!!

ป.ล.อยากเห็นอาสาไม่โกหกกกก  >[]< !!

เป็นกำลังใจให้ทุกคน... สู้ๆๆ!!!

แหม๋ มาแนวเดียวกันเลย  ป้ากะลังว่าจาสร้างภาพ เลิกดีกว่า            Evil

สวัสดีปีใหม่ สุข สมหวัง ทุกประการเทอญ
พิมโลโด้ ๕๕๕'
Full Member

69 แปลว่าหยินหยางนะจ๊ะเด็กๆ

« ตอบ #40 เมื่อ: 24-03-2010, 05:07:58 »

เพิ่งมาเห็นกระทู้...กระทู้นี้อ่านเผลินๆ เหมือนกระทู้ด่าอาสาแต่ทุกคำและทุกบรรทัด "มันคือแนวปฏิบัติอาสาที่ดี" โดยแท้
ในฐานะที่เคยเป็นจีเอ็มอาสามาก่อน และในความคิดส่วนตัวอาสารุ่นที่ทำงานออกจะย่ำแย่หน่อย
อย่างที่พี่ลินได้โพสไว้ค่ะ ไม่มีความสามัคคีเลย
(อาสารุ่นนี้ดันมีแต่นักเรียน คนทำงานที่จะออนได้ตลอดดันไม่ผ่าน มันแย่ตรงบริการได้ไม่ทุกเวลา ไม่สามัคคีนี่แหละค่ะ...)
นอกเรื่องนานตอบตามหัวข้อกระทู้ละกันว่าอยากเป็นจีเอ็มอาสาเพื่ออะไร? (นอกเรื่องนาน ฮ่าๆ)
บอกตามตรงไม่โกหกไม่ปั้นหน้า ไม่ตีหน้าสองสีหรืออะไรต่อมิอะไร ตอบจริงใจ อยากจัดกิจกรรมค่ะ ^^"
อยากมีสีชื่อค่ะ มันเท่นะคะ งานอาสาคงไม่หนักหรอกค่ะ ไม่ค่อยเห็นอาสารุ่นก่อนจัดกิจกรรมอะไรมากมายเลย หรือจัดดันไม่เห็นเองค่ะ
ฮ่าๆ ตอบตามตรงไม่เฟคหน้าก็อย่างที่ตอบไป งานอาสาจะมีอะไรมากมาย (ยักไหล่อย่างไม่แคร์)
แต่พอเป็นอาสา...บอกให้จัดกิจกรรมแรก...
มือ...สั่นเว้ย ไม่กล้าจัด แต่ก็จัดมาได้ = ="
ตอนแรกๆ พิมไม่เด่นในบรรดาอาสาหรอกค่ะ สบายๆ แทบไม่มีคนถามคำถามด้วยซ้ำ จนเหลือสิบคนสุดท้าย
แม่เจ้าโว้ย ถามเอาๆ จากปกติพิมพ์ช้าอย่างกับเต่าอืด ตอนนี้พัฒนาไม่มองแป้นแล้ว มือไปเร็วกว่าสมองอีก
(แอบงงตัวเอง นี่ฉันมาตอบกระทู้หรือมาเล่าความหลังเนี่ย?  Evil)

มาขอนอกเรื่องว่ายน้ำท่าฟรีสไตล์ เผื่ออาสา "รุ่นใหม่" จะอ่านบ้าง
- อย่ามีแต่เวลหรือขายของเกินไปนะจ๊ะ ทำงานอาสาบ้าง หรือถ้าบ้าเวลบ้าสักสองสามวันก็พอนะ ไม่ต้องบ้าจนเหมือนคนบ้า เวลมันไม่สำคัญเท่าความเชื่อใจผู้เล่นหรอก
มัวแต่เวลมันทำงานไม่คล่องนะเออ แต่ถ้าปิดสถานะ...ก็อีกเรื่อง คุณทำอะไรผู้เล่นเขาก็แค่คิดว่าคุณไม่ออนจากการเช็ค /gmonline Evil
- คนเราความจำดีนะจ๊ะ มีพวกสอดรู้สอดเห็น ให้คิดว่าเราเป็นดารา ฉันยิ่งใหญ่ ฉันเลิศ แต่อย่าหยิ่ง สังเกตดูดาราคนไหนหยิ่งไม่เจริญหรอก แต่ถ้าวางตัวเหมาะสม เราจะอยู่รอด ที่สำคัญ "อย่าเก่งแต่บอร์ด" มาแก้ตัวกับทางบอร์ดอย่างนู้นอย่างนี้ แก้ตัวทางเกมด้วยนะจ๊ะ คนไม่อ่านบอร์ดเขาก็เยอะนะ ไม่งั้นจะมีอาสาที่ทำหน้าที่อ่านบอร์ดแล้วนำข้อมูลไปบอกกับผู้เล่นเหรอ  Smiley
- ปรับตัวทำงานกับกลุ่มให้ได้นะจ๊ะ อย่ามีแต่แตกแยก หรือเราแตกแยกเองแต่ดันไม่เข้าพวกก็บอกคนไปทั่วว่าเขาไม่ยอมรับ หรือคนอื่นแตกแยกเราก็เปิดใจยอมรับนะ ^^"

เกมมันก็สังคมจำลองอย่างหนึ่งที่แม่พิมเคยบอกว่า "นำบทเรียนในเกมไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน" พูดง่ายๆ ก็คือคุณทำตัวในเกมยังไง แสดงว่าในโลกจริง...คุณใกล้จะเป็นแบบนั้นแล้วนะ
อ้อ เป็นอาสาลับฝีปากด้วยนะจ๊ะ พวกคำสุภาพติดเซ็นเซอร์อย่าไปด่า ด่าแบบคำสุภาพผู้ดีเจ็บๆ เหมือนเช่นสมมติว่ามะม่วงเราตกข้างบ้านเยอะ เขาก็เก็บมะม่วงใส่ถุงวางกำแพงเฉยๆ
แต่คิดเชื่อมั้ย ถ้าใครตีแผ่การกระทำสักนิด จะบอกว่ามะม่วงบ้านคุณมันรบกวนฉันอยู่นะ มีมารยาทสักนิดในการตัดต้นไม้ออกไปเถอะ ฉันคร้านจะทำความสะอาดแล้ว  Evil
(เจอมาเอง ต้องตัดต้นมะม่วงปลูกมาห้าปีเลย T^T อ้อ บางคนอาจจะตีแผ่ว่าเขาใจดีเก็บมะม่วงของเราให้ตามคนคิดในแง่ดีก็ได้นะ แต่พิมชอบคิดในแง่ออกร้ายๆ หน่อย ฮ่าๆ)
แล้วถ้าจะพูดดีๆ จริงๆ ระวังคำพูดด้วยนะจ๊ะ อย่าพูดสุภาพ แต่ความหมายหมิ่นประมาทเขา เดี๋ยวเกิดเรื่องใหญ่

ปล.เพิ่งรู้ว่าตัวเองพล่ามเอะ แต่แหม...ไม่ได้เป็นอาสาแล้ว มันเหมือนปลดล็อคตัวเอง แสดงความเห็นเต็มที่เกินไป
ปล.2 รอบนี้ไม่ติด (สงสัยตอบแบบสบายๆ ไม่จริงจังเกินไป = =") ซึ่งก็ดีแล้ว เพราะว่าพอม.3 แล้วงานหนักกว่าเดิมแน่ เปลี่ยนผอ. ใหม่ ท่านดันเน้นกิจกรรม ประกอบกับต้องไปแข่งกีฬากับคำคมด้วย  Cry
ปล.3 ถ้าติดอาสาจริงอย่าจัดเรียงคีย์สกิลผิดนะ เดี๋ยว...ใช้สกิลผิดแล้วเรื่องจะลามมาในบอร์ด (พิมก็เกือบโดนนะ ดีนะเขาไม่เอาเรื่อง TT')
ปล.4 เพิ่งนึกได้ ทำไมฉันไม่โพสในหัวข้อของอาสาโดยตรง = =a (แต่นี่ก็คงเป็นอาสาโดยตรงมั้ง)
ปล.5 เพิ่งนึกได้ว่า ปล. เยอะๆ แบบนี้คล้ายพี่กอล์ฟ (ขอเรียกแบบนี้นะคะ) หนูไม่ได้ตั้งใจเลียนแบบ แต่มือหนูมันกด ปล. ไปแล้ว ฮ่าๆ
ปล.6 หนูพิมพ์ไปตามที่คิด ไม่ได้ตั้งใจกระทบใคร เพราะรู้ว่าทุกท่านทำงานเต็มที่แล้ว แม้จะเถลไถลบ้าง เพราะฉะนั้นบอกตามตรงไม่ได้พิจารณาความเสียหายหลังกระทู้นี้โพสไป แค่คิดว่าตอบตามความจริง ตรงๆ ฮ่าๆ  laugh

ของ "สำคัญ" ที่แท้จิงเนี่ย...
คนที่ไม่มีกลับรู้ค่า กว่าคนที่มีในครอบครองซะอีก...

-Nu_Air_Zaa-
Jr. Member
**

-- เหมี้ยว Ma$TeR!! --

« ตอบ #41 เมื่อ: 24-03-2010, 17:02:33 »

อ้างจาก: ™Lynnى ที่ 22-03-2010, 19:56:14
อ้างจาก: coalapanda ที่ 19-03-2010, 02:24:36

ตัวอย่างเช่น คำถามเกี่ยวกับการงานซึ่งผมมักจะตอบไม่ได้ (แต่สามารถหาข้อมูลไปตอบให้ทีหลังได้)

วิธีหาข้อมูลคือถามผู้รู้ครับ ถามจนได้ข้อมูลจริงและกระจ่างแจ้ง ผู้เล่นเขารอได้เสมอ (แต่ห้ามนานเกินไปนะ)

แต่ถ้าหากคุณมั่วไป คุณอาจจะหลอกเด็กได้ แต่คุณหลอกผู้เล่นที่เค้ามีเหตุผลเพียงพอไม่ได้ครับ

การตอบคำถามและการให้ข้อมูลมันเป็นเรื่องของความจริง และ ความจริงใจครับ สิ่งสำคัญคืออย่าได้โกหกผู้เล่นเป็นอันขาด

เพราะคำโกหกนั้นถ้าหากเราเริ่มที่จะโกหกแล้ว มันก็จะต้องโกหกต่อไปเรื่อยๆอย่างไม่มีวันสิ้นสุดและสุดท้ายคนที่เขารู้ความจริงมันก็จะเสียความรู้สึกไม่มากก็น้อย

อยากจะฝากไว้ครับ ถ้าเกิดไม่รู้หรือไม่แน่ใจให้ถาม ถามเยอะๆ ถามไปเรื่อยๆ ถามจนได้คำตอบที่แน่นอน

แล้วคุณจะเป็นจีเอ็มอาสาที่ผู้เล่นเขาเชื่อใจและทำหน้าที่ได้ดีในสายตาของทีมงานครับ

ปล.อยากให้คนเชื่อใจ คุณต้องแลกด้วยความจริงใจครับ

อ้างจาก: -Ma$TeR_AiryZaa- ที่ 22-03-2010, 19:51:56

แหม๋ มาแนวเดียวกันเลย  ป้ากะลังว่าจาสร้างภาพ เลิกดีกว่า            Evil

5555

ป้าลินอย่าจิ เด๋วเขากะรุ้หมดหรอก อุส่าอ้อมโลก แง่ง!  -...-!!!

Evil Evil Evil Evil Evil

-Ma$TeR_llก๊งllมวเxมี๊ยว-

^^*
Full Member

"ทุกอย่างจะเรียบร้อย"

« ตอบ #42 เมื่อ: 24-03-2010, 19:04:21 »

ตอบตรง อย่างจริงใจเลยนะ

อยากทำเพื่อผู้เล่นใหม่บ้าง  เพราะเราเคยเป็นผู้เล่นใหม่มาก่อน ที่ไม่มีแม้คำอธิบายจากจีเอ็ม ท่านไหน

หรือเราอาจจะยัง ไม่รู้จักจีเอ็มอาสาก็เป็นได้ เมื่อมาสมัครครั้งนี้ก็คือมีจิตใจที่อยากช่วยเหลือจริง ๆ รักงานบริการ

งานอาสา เพราะชีวิตจริงก็เคยทำงานอาสาใจเราไม่หวังสิ่งตอบแทนเพียงแค่ได้ยินคำขอบคุณก็มีความสุข

ส่วนเรื่องตัวเหลือง เราก็คิดเหมือนคนอื่น หรือคนอื่นไม่คิดก็ช่าง คืออยากเท่มีชื่อสีเหลือง

ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่

ผลที่ได้มักจะดีกว่าที่คิดเสมอ
-'๑'- หน่øลุ€ ! -'๑'-
Hero Member

Charles Donoa ,, น่ารักอะไรเช่นนี้ =3=

« ตอบ #43 เมื่อ: 25-03-2010, 19:26:17 »

อยากเป็นเพราะ ....
ไม่รู้สิ ผมก็เล่นเกมนี้มาเกือบ 3 ปีแล้ว (ตั้งแต่ ป.3 alpha ปัจจุบันอายุ 12 ป.6) รู้สึก เล่นไป แทบไม่ได้ช่วยเหลือใครเลย การที่มาเป้นอาสา
เราจะได้ช่วยเหลือผู้เล่นใหม่ที่มีปัญหาสงสัย (ปกติกะช่วยนะ แต่ไม่ใช่ทุกคน ตามอารมณ์ - -)
ถึงจะโดนด่า ท้อแท้บ้างก็ไม่เป็นไร ชีวิตมันต้องสู้  Shocked เป็นคนที่ชอบพวกนี้อยู่แล้ว ช่วยเหลือคนอื่น มีความสุขดี เห็นคนอื่นสุข เราก็สุขตาม  Smiley
อย่างที่เขาว่า การที่เราให้ จะมีความสุขมากกว่าการที่เรารับมาอย่างเดียว ในเมื่อเราได้รับมาแล้ว เราก็ควรจะให้คนอื่นบ้าง
อยากช่วยให้สังคมอสุราออนไลน์ดีขึ้น(กว่านี้) อยากแบ่งเบาภาระให้ทีมงาน เพราะไม่มีระบบดี ๆ หรือความสมดุลเลย
ทีมงานจะได้มีเวลาไปคิดระบบใหม่ ๆ มา อยากลองเป็นจีเอ็มอาสาสักครั้งดูเหมือนกัน อยากลองลำบากมั่ง
 รู้สึกตอนนี้จะอยู่กินสบาย ฝึกความอดทน อดกลั้น เพราะปัจจุบันเป็นคนที่อารมณ์เสียง่ายมาก อยากลองคุยกับทีมงานดู เค้าจะจริงใจไหม เค้าจะเป็นกันเองหรือเปล่า ?
ถ้าผมได้เป็นจีเอ็มอาสาจริง ๆ คงภูมิใจมาก เพราะเกิดมาชาติหนึ่ง อย่างน้อย เราได้ช่วยเพื่อนมนุษย์ด้วยกันหลายคน ได้สร้างความสุข เสียงหัวเราะ (ก็เรามาเป็นดีเจรายการอสุราอ่านะ - -)
จนถึงการมีนิสัยที่ดี ไม่หยาบคาย พูดจาส่อเสียดเหยียดหยาม โดยการตักเตือน (ใบ้ / คุก) ถึงเราจะไม่ใช่ตำรวจเกมก็ตาม แต่เราก็สามารถช่วยทำให้สังคมเกมไทยมันดีขึ้น
ไม่ใช่แบบที่ใครเค้านินทากันลับหลัง ผมยอมรับ ว่าผมก็ชอบพูดหยาบ นินทา พูดจาส่อเสียดเหมือนกัน แต่อยากจะปรับปรุงตนเองให้ดีขึ้น
ไม่ใช่จมปรักอยู่กับความแย่แบบนั้น ความรุ้สึกที่ด่าคนอื่น รุ้สึก สะใจ แต่ในขณะนั้น อีกฝ่ายก็ช้ำใจเหมือนกัน เพราะฉะนั้น ไม่อยากให้ชาวอสุราเป็แบบนั้น
 อยากจะมาช่วยปลูกจิตสำนึกคนไทย ให้มีมิตรภาพที่ดีงาม  อยากให้เกมไทย ไม่แพ้ชาติใดในโลกเหมือนกัน
ดูอย่างเกาหลี มีเกมผลิตออกมามากมาย คนไทยติดกันงอมแงม แต่ทำไม เกมไทยมี ไม่เล่น ? เพราะรูปแบบเกมไม่ดี หรือ เคยชินกับการเล่นเกมต่างประเทศ ?
เพราะฉะนั้น ผมอยากลบล้างความคิดแบบนั้น ให้ออกไปจากสมองคนไทยทุกคน คนไทยมีดี ไม่แพ้ชาติใดจริง ๆ

ปล. ไม่รู้จะได้เป็นรึเปล่า  Sad
ปล.2 ยอมรับว่าผมก็เกรียนครับ แต่ก็มีเหตุผลเหมือนกัน ไม่ใช่ไร้สาระไปวัน ๆ  Sad
ปล.3 ยอมรับครับ ว่าเป้นเด็กแก่แดด(มาก)ถึงจะไม่ได้มีฟงมีแฟน แต่นิสัยมันติดไปแล้ว  Embarrassed

ดูแลรักเค้าให้ดีๆ อยู่กับเขาไปให้นานๆ
มีเพียงเท่านี้ จะใช้เป็นคำส่งท้าย .,
__Suqër Ðøllz™
Sr. Member

Boooooo -3-

« ตอบ #44 เมื่อ: 25-03-2010, 23:24:43 »

นั่งพิมเมื่อกี้ ไฟดับ
หายหมดเลย  -   -.

พรุ่งนี้จะมาพิมใหม่นะคะ เสียความรู้สึกกะคอม
เน่าได้ใจ

สนใจชิมซักนิดมั้ย ?! ?
ป้าย:
หน้า: 1 2 [3] 4