GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2] 3
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อผิดพลาดเพิ่มเติมเกี่ยวกับระบบการงาน  (อ่าน 1568 ครั้ง)
อาบี เด เบ
Hero Member

Re: ข้อผิดพลาดเพิ่มเติมเกี่ยวกับระบบการงาน
« ตอบ #15 เมื่อ: 30-01-2010, 10:52:38 »

จะลองทำไปเสนอนะคะ

Wink

เราคนไทย เลิกใช้ ภาษาวิบัติ
ShINUTA TS2:SV.Shuriken
Full Member

ชีวิตที่ปราศจากความรัก มันไม่ใช่ชีวิตหรอก

Re: ข้อผิดพลาดเพิ่มเติมเกี่ยวกับระบบการงาน
« ตอบ #16 เมื่อ: 30-01-2010, 10:53:39 »

อ้างจาก: จีเอ็มซูกัส ที่ 30-01-2010, 10:52:38

จะลองทำไปเสนอนะคะ

Wink

อิอิ  ขอบคุณครับ    Smiley Smiley

เจ้าคือสายลม.....ข้าคือทราย     สายลมพัดพา....ทรายน้อยล่องลอย

สายลมแผ่วพริ้ว...ทรายน้อยปลิวโปรย     สายลมพัดผ่านเขาเทียนซาน...ทรายน้อยขอตามข้ามฟ้าไป

Zhuge Liang & Liu Bei .ช่วงเวลาที่ดีที่สุดของข้า คือวันที่มีเจ้าเคียงข้าง.
MaCus_KP
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 30-01-2010, 11:13:20 »

คือการงานขุดแร่ระดับ2ของผม ตอนเเรกพอได้ 60% แล้วมันเด้งกลับไปเป็น 0%คืนอะงับ

เเล้วนั่งเก็บใหม่แล้วมันก็ค้างที่ 40% ถ้านับรวมที่เคยเก็บมาจะเป็น 40+60=100%

พอแก้เเพทพุทหน้าแล้ว การงานผมจะเป็นระดับ 3 มั้ยงับ

Huh? Huh? Huh?

อาบี เด เบ
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 30-01-2010, 14:19:32 »

อ้างจาก: ???????? ที่ 30-01-2010, 11:13:20
คือการงานขุดแร่ระดับ2ของผม ตอนเเรกพอได้ 60% แล้วมันเด้งกลับไปเป็น 0%คืนอะงับ

เเล้วนั่งเก็บใหม่แล้วมันก็ค้างที่ 40% ถ้านับรวมที่เคยเก็บมาจะเป็น 40+60=100%

พอแก้เเพทพุทหน้าแล้ว การงานผมจะเป็นระดับ 3 มั้ยงับ

Huh? Huh? Huh?

แบบที่ 2 :: ใช้ทักษะการงานแล้ว ค่า EXP ค้างไปเลย

- ในกรณีนี้ ต่อให้เก็บไป 3 วัน ค่า EXP ก็ไม่เพิ่มขึ้นค่ะ

(ในกรณีนี้ แนะนำว่า ถ้าระดับยังน้อยอยู่ให้ลบแล้วเรียนใหม่ค่ะ หากระดับสูงแล้ว รอแก้ไขพุธหน้าดีกว่าค่ะ)

เราคนไทย เลิกใช้ ภาษาวิบัติ
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 30-01-2010, 14:47:24 »

การเป็นอาชีพตีอาวุธ  (ถลุงแร่ผมได้ระดับ 2 แล้ว)  รับเควสแล้ว NPC บอกว่าต้องการแร่เหล็ก 50 ก้อน และเงิน 10000   แต่พอเอามาแล้ว  NPC ยังบอกว่า หามาไม่ครบ    Shocked   แล้วเวลาดูในเควสของตัวแล้ว ในเควสบอกว่า ต้องการแร่เหล็ก 10 ก้อน ไม่ตรงกันนะครับ

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 31-01-2010, 00:41:50 »

การงานคนครัวครับ  เพิ่งรับใหม่ๆเลย  ตอนนี้ระดับ 5 แล้ว ทำได้แต่ ข้าวห่อสาหร่าย กับ เนย อย่างอื่นทำไม่ได้ ส่วนประกอบหามาครบ เนื้อมังกรหมักน้ำมันงาก็ทำไม่ได้  เห็นบางคนทำ ชีส ได้ แต่ทำข้าวห่อสาหร่ายไม่ได้  มันบัคใช่ไหมครับ หรือว่าผมเล่นไม่เข้าใจ

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
DarkEagle
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 31-01-2010, 11:23:42 »

อ้างจาก: Dark Eagle ที่ 31-01-2010, 00:41:50
การงานคนครัวครับ  เพิ่งรับใหม่ๆเลย  ตอนนี้ระดับ 5 แล้ว ทำได้แต่ ข้าวห่อสาหร่าย กับ เนย อย่างอื่นทำไม่ได้ ส่วนประกอบหามาครบ เนื้อมังกรหมักน้ำมันงาก็ทำไม่ได้  เห็นบางคนทำ ชีส ได้ แต่ทำข้าวห่อสาหร่ายไม่ได้  มันบัคใช่ไหมครับ หรือว่าผมเล่นไม่เข้าใจ

ตอนนี้ทำได้แล้วสำหรับคนครัว แต่การงานขุดแร่ผม พาเมื่อยฟรีอยู่  ขุดไป 60กว่า % อยู่ดีๆ ดูใหม่เหลือ 4% ยังไม่ได้ล๊อคอินออกหรือทำการใดๆทั้งสิ้น ตั้งหน้าตั้งตาขุดอย่างเดียว ยิงขุดยิ่งน้อยลง  อย่างนี้ ผมว่าประกาศในเกมส์ให้ทุกคนทราบ หยุดการงานที่มีปัญหาไปก่อนจะดีไหมครับ ให้รอแพทวันพุธมาดูกัน  เพราะบางคนยังไม่รู้เรื่อง เจอแบบผมแล้วมันท้อ ผมเข้าใจดี เค้าจะได้ยังไม่ฝึกใดๆให้เสียเวลา  เพราะตอนนี้ใครๆก็พากันเล่นการงานที่ออกมาใหม่ ประกาศในเกมส์ให้รับทราบเพราะบางคนไม่ได้เข้ามาดูที่บอร์ด  หรือว่าทางทีมงานจะชดเชยค่า EXP ตัวนี้ให้ครับ

และก็สนับสนุนความเห็นที่ให้กดสกิวครั้งเดียวอีกคน อย่างขุดแร่ ตัดไม้ เพราะถึงยังไงก็ต้องนั่งเฝ้าอยู่ดี ของมันมีแตกหรือหมดไป ต้องเดินหาอยู่ดี  กดหลายครั้งเมื่อย เดี๋ยวปุ่มพัง นิ้วล๊อคพอดี  กดทีเดียวและเดินหา + กับค่า EXP ได้ลดหย่อนตามระดับสกิวก็เป็นอุปสรรค์ที่เหมาะสมกับการเล่นอยู่แล้วครับ หรือว่ากลัวจะใช้ 2 จอ 2 การงานพร้อมกัน  แต่ยังไงก็มีอุปสรรค์และความยากง่ายที่เหมาะสมแล้วน๊ะผมว่า

และก็ขอขอบคุณทีมงานด้วยที่ทำการงานดีๆมาให้เล่นครับ ติมาเยอะต้องมีชมกันบ้างสำหรับสิ่งดีๆ

ผมรักเกมส์ไทยครับ เกมส์ไทยรักคนไทยป่าว
B_taro
Jr. Member
**

นู๋ บีเบียร์ เองเจ้าค่ะ

« ตอบ #22 เมื่อ: 31-01-2010, 13:11:35 »

-0-

ต่อต้านโปรโมชั่นคนรวยบุตรคหอุปราชวีชนตำนานเทพ
ต้อนรับโปรโมชั่นคนจนจรยาจกกุลทาส
p-kung
Jr. Member
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 31-01-2010, 17:11:06 »

กำลังสงสัยเรื่องค่าสกิลค้างครับ

พอดีฝึกขุดหาอัญมณี เท่าที่ผมลองมา (เฉพาะของผมนะ ไม่ทราบว่าคนอื่นจะเป็นแบบนี้มั้ย)

คือมันจะรีตัวเลขทุกๆครั้งที่ฝึกได้ประมาณ 27 % + นิดๆ

ผมฝึกจนรีไป 3 รอบ 27x3= 81% แล้วผมก็ฝึกต่ออีกจนมันค้างที่ประมาณ 17% (ตัวเลขหลังไม่แน่ใจนะครับ ไม่ได้เปิดเกมส์ไปด้วย)

ซึ่งผมคาดว่าผลรวมน่าจะเป็น 100% เต็ม อัพทักษะการงานเป็นอีกขั้นพอดี

เลยอยากถามให้แน่ใจนิดครับ ว่าแพทพุธหน้า มันจะอัพระดับมั้ย (เพราะจีซูกัสบอกตอนแรก ถ้ามันรีตัวเลข ระบบจะบันทึกเอาไว้ แต่ถ้าค้าง ฝึกยังไงก็ไม่ได้)

กลัวว่าพออัพแพทเสร็จ ค่าตัวเลขจะหยุดที่ 17% คงเสียดายเวลาแย่
MaCus_KP
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 31-01-2010, 18:05:49 »

อ้างจาก: p-kung ที่ 31-01-2010, 17:11:06
กำลังสงสัยเรื่องค่าสกิลค้างครับ

พอดีฝึกขุดหาอัญมณี เท่าที่ผมลองมา (เฉพาะของผมนะ ไม่ทราบว่าคนอื่นจะเป็นแบบนี้มั้ย)

คือมันจะรีตัวเลขทุกๆครั้งที่ฝึกได้ประมาณ 27 % + นิดๆ

ผมฝึกจนรีไป 3 รอบ 27x3= 81% แล้วผมก็ฝึกต่ออีกจนมันค้างที่ประมาณ 17% (ตัวเลขหลังไม่แน่ใจนะครับ ไม่ได้เปิดเกมส์ไปด้วย)

ซึ่งผมคาดว่าผลรวมน่าจะเป็น 100% เต็ม อัพทักษะการงานเป็นอีกขั้นพอดี

เลยอยากถามให้แน่ใจนิดครับ ว่าแพทพุธหน้า มันจะอัพระดับมั้ย (เพราะจีซูกัสบอกตอนแรก ถ้ามันรีตัวเลข ระบบจะบันทึกเอาไว้ แต่ถ้าค้าง ฝึกยังไงก็ไม่ได้)

กลัวว่าพออัพแพทเสร็จ ค่าตัวเลขจะหยุดที่ 17% คงเสียดายเวลาแย่

ขุดแร่ผมก็เปนงับ

Cry Cry Cry Cry

nene_nara
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 01-02-2010, 02:46:04 »

การงาน ช่างเจียรนัยครับ

คือผมไปรับเควส แล้ว กับNPC แนนนี่

มันบอกว่าให้อยู่้ป็นเพื่อน 2-3วัน พอกด ตกลงไป มันก็พูดประมาณว่า ที่ไรจะคุยไหม แต่คำตอบที่ให้เราเลือก มันมีแต่ ไปละ

ซึ่งพอกด มันก็ปิดไป ตานี้ พอไปหาบลูบารี่ ที่เรดครีฟ ก็ม่ะสามารถ ทำเควส ต่อไปไก้อ่ะคับ

ม่ะทราบว่า มันผิดพลาดหรือป่าววว
ปิศาจ
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 01-02-2010, 11:29:20 »

จากการที่ผมทดลอง ที่คนว่า error ในอาชีพการงาน
ผมได้ทำการเข้าไปอ่านในกระทู้ที่ทาง GM ได้ชี้แจงไว้ในกระทู้นี้  http://forum.asura.in.th/index.php?topic=34671.0

ผมจึงได้ทดลองสองอาชีพ คือ อาชีพ ขุดแร่ กับอาชีพ ขุดอัญมนี   ซึ่งผลดออกมาคือ
- ในการเก็บค่าประสบการ์ณ เปลี่ยนเป็นระดับ 2
จะสามามารถเก็บไปได้ถึง 100% แล้วจะเปลี่ยนระดับ
- ในการเก็บค่าประสบการ์ณ เปลี่ยนเป็นระดับ 3
จะ ถูกตัดที่ประมาณ 60% นิดๆ  ถ้าถึงแล้วจะถูกตัดไปที่ 0%  ไม่ต้องตกใจ  เก็บต่อไป  เมื่อถึง 40 นิดๆ จะดูถูกตัด เป็น 0% อีก ลองตีอีกสักทีสองที เช็ดดูว่าขึ้นไหม ถ้าไม่ขึ้นไม่ต้องตกใจเช่นเดืม ลองมองไปที่ระดับ  มันถูกเปลี่ยนระดับไปแล้ว
- ในการเก็บค่าประสบการ์ณ เปลี่ยนเป็นระดับ 3
จะ ถูกตัดที่  40% กลับไปเป็น 0% สองรอบ  แล้วก็เก็บไปประมาณ 24% ในรอบที่ 3 ก็จะได้เปลียนระดับ
- ในการเก็บค่าประสบการ์ณ เปลี่ยนเป็นระดับ 4
จะ ถูกตัดที่  20% ตอนนี้ผมกะลังทำอยู่ในรอบที่สอง    ได้ผลยังไงจะมาตอบให้นะครับ 

ซึ่งมันจะสอดคล้องกับที่ GM อธิบายใน Links ข้างขน  คือไม่ต้องตกใจเพราะ exp มันเก็บต่อไปเรื่อยๆ มีปัญหาในระบบ การแสดงผล ซึ่งทั้งสองอาชีพเป็นเหมือนกันครับ  แต่ไม่แน่ใจสำหรับคนอื่นเหมือนกัน เพราะเห็นบางคนเห็นว่าค้าง  เก็บไปพันเปอร์ยังค้างอยู่ระดับเดิม อันนี้มีคนถามในเกมส์อะนะ ไม่ได้เห็นเองหรือเจอเอง เลยไม่แน่ใจเหมือนกัน  ใครมีปัญหาอื่นๆลอง โพสดูนะครับ  เผื่อว่าเป็นการตกใจไปเอง จะได้ไม่ต้องรีบร้อนลบ ไปแล้วฝึกใหม่  เพราะเก็บยากพอสมควร

ปล.ในการขุด ถ้าเราเปลี่ยนระดับแล้ว เรายังขุดหินก้อนระดับเดิม exp จะไม่ขึ้นนะครับ  ให้เปลี่ยนระดับสกิลคีย์ลัดใหม่ แล้วไปตีก้องระดับที่สูงขึ้น ตามใน wiki ที่บอกนะครับ 
(*ตอนแรกจะโพล่บอกตั้งแต่เมื่อวาน แต่พอดี แฟนบอกว่าไม่ต้องไปบอก เซงจีเอ็ม เจอจีเอ็มเกรียน  ไล่ฆ่าคนในกิจกรรมปกป้องปราสาท ทำให้แพ้  เลยบอกว่าไม่ต้องไปช่วยอธิบายหรือทดสอบเลย  หุหุ นี้แอบมาโพส  แฟนเห็นโดนตีหัวแตกแน่เลย)

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัว  แล้วทำให้ส่วนรวมเดือดร้อน ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่ก็เกิดจากความเห็นแต่ต้วทั้งนั่น
ภูมิพิทักษ์ หงส์พันธ์
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 02-02-2010, 22:34:59 »

ลอกหนังเวล ต่อไปไม่ได้ เหอๆๆ
แก้ด้วยนะครับ Huh? Huh?
• Jenova _ •
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 02-02-2010, 23:56:08 »

มันไม่ขึ้นเหมือนกันงิ

“The moments pass so quickly, But the memories last forever.”
เอฟเวอร์ตัน
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 03-02-2010, 08:00:41 »

อ้างจาก: ปิศาจ ที่ 01-02-2010, 11:29:20
จากการที่ผมทดลอง ที่คนว่า error ในอาชีพการงาน
ผมได้ทำการเข้าไปอ่านในกระทู้ที่ทาง GM ได้ชี้แจงไว้ในกระทู้นี้  http://forum.asura.in.th/index.php?topic=34671.0

ผมจึงได้ทดลองสองอาชีพ คือ อาชีพ ขุดแร่ กับอาชีพ ขุดอัญมนี   ซึ่งผลดออกมาคือ
- ในการเก็บค่าประสบการ์ณ เปลี่ยนเป็นระดับ 2
จะสามามารถเก็บไปได้ถึง 100% แล้วจะเปลี่ยนระดับ
จะ ถูกตัดที่ประมาณ 60% นิดๆ  ถ้าถึงแล้วจะถูกตัดไปที่ 0%  ไม่ต้องตกใจ  เก็บต่อไป  เมื่อถึง 40 นิดๆ จะดูถูกตัด เป็น 0% อีก ลองตีอีกสักทีสองที เช็ดดูว่าขึ้นไหม ถ้าไม่ขึ้นไม่ต้องตกใจเช่นเดืม ลองมองไปที่ระดับ  มันถูกเปลี่ยนระดับไปแล้ว
จะ ถูกตัดที่  40% กลับไปเป็น 0% สองรอบ  แล้วก็เก็บไปประมาณ 24% ในรอบที่ 3 ก็จะได้เปลียนระดับ
- ในการเก็บค่าประสบการ์ณ เปลี่ยนเป็นระดับ 4
จะ ถูกตัดที่  20% ตอนนี้ผมกะลังทำอยู่ในรอบที่สอง    ได้ผลยังไงจะมาตอบให้นะครับ 

ซึ่งมันจะสอดคล้องกับที่ GM อธิบายใน Links ข้างขน  คือไม่ต้องตกใจเพราะ exp มันเก็บต่อไปเรื่อยๆ มีปัญหาในระบบ การแสดงผล ซึ่งทั้งสองอาชีพเป็นเหมือนกันครับ  แต่ไม่แน่ใจสำหรับคนอื่นเหมือนกัน เพราะเห็นบางคนเห็นว่าค้าง  เก็บไปพันเปอร์ยังค้างอยู่ระดับเดิม อันนี้มีคนถามในเกมส์อะนะ ไม่ได้เห็นเองหรือเจอเอง เลยไม่แน่ใจเหมือนกัน  ใครมีปัญหาอื่นๆลอง โพสดูนะครับ  เผื่อว่าเป็นการตกใจไปเอง จะได้ไม่ต้องรีบร้อนลบ ไปแล้วฝึกใหม่  เพราะเก็บยากพอสมควร

ปล.ในการขุด ถ้าเราเปลี่ยนระดับแล้ว เรายังขุดหินก้อนระดับเดิม exp จะไม่ขึ้นนะครับ  ให้เปลี่ยนระดับสกิลคีย์ลัดใหม่ แล้วไปตีก้องระดับที่สูงขึ้น ตามใน wiki ที่บอกนะครับ 
(*ตอนแรกจะโพล่บอกตั้งแต่เมื่อวาน แต่พอดี แฟนบอกว่าไม่ต้องไปบอก เซงจีเอ็ม เจอจีเอ็มเกรียน  ไล่ฆ่าคนในกิจกรรมปกป้องปราสาท ทำให้แพ้  เลยบอกว่าไม่ต้องไปช่วยอธิบายหรือทดสอบเลย  หุหุ นี้แอบมาโพส  แฟนเห็นโดนตีหัวแตกแน่เลย)

- -" มันมีบั้คเพิ่มเติมจากนั้นครับ

อ้างจาก: จีเอ็มซูกัส ที่ 29-01-2010, 17:07:41
ทางทีมงานได้ความร่วมมือจากเพื่อน ๆ ที่ช่วยแจ้งข้อผิดพลาดจากระบบการงาน และรวบรวมข้อผิดพลาดเพิ่มเติมได้ดังนี้ค่ะ

1.  ระบบ EXP ของการงานบางอย่างที่ฝึกฝนเท่าไหร่ก็ไม่ขยับ หรือไม่เลื่อนระดับ
ข้อผิดพลาดนี้จะมีผลกับผู้เล่นที่มีการงานแบบเก่าอยู่แล้ว คือทำให้ระบบ EXP ค้างไป ไม่สามารถฝึกฝนเพิ่มได้
: การแก้ไข :
- เพื่อน ๆ สามารถลบทักษะเดิมออกแล้วรับเควสใหม่ เพราะจะทำให้ระบบ รีเซ็ทค่า EXP และจะสามารถฝึกฝนได้ตามปกติ
- สำหรับผู้เล่นที่ไม่อยากลบการงานเก่าออก ทางทีมงานได้ทำการแก้ไขแล้วในส่วนหนึ่ง และจะนำลงพร้อมแพทซ์ในวันพุธหน้า

2. ไม่มีน้ำยาขัดเงาในร้ายขายของที่ NPC โตเต
- ทางทีมงานได้เพิ่มไอเทมลงที่ NPC โตเตแล้ว จะนำลงพร้อมแพทซ์ในวันพุธหน้า

3. การงานล่าสัตว์ ไม่สามารถตีนกจุ๊ทุกสีตามที่ สารานุกรมบอกเอาไว้
- ทางทีมงานได้เพิ่มไอเทมลงที่ NPC โตเตแล้ว จะนำลงพร้อมแพทซ์ในวันพุธหน้า

ทางทีมงานต้องขอขอบคุณเพื่อน ๆ สำหรับปัญหาที่แจ้งมาด้วยนะคะ

หากเพื่อน ๆ คนไหนพบข้อผิดพลาดเพิ่มเติมสามารถแจ้งได้ที่หน้า Support ตามปกติเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

มันจะมีคนค้างกับไม่ค้างนะครับ  ส่วนมากที่ค้างกันมันคือระดับ 4 เปอกลับไปเป็น 0 ประมาณ 4 รอบแล้วจึงค้าง ครับ - -"  มันอีกนิดเดียวจะระดับ 5 ละครับ
ป้าย:
หน้า: 1 [2] 3