GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2]
ผู้เขียน หัวข้อ: เสนอช่องการงานเพิม  (อ่าน 876 ครั้ง)
pai1410
Jr. Member
**

เด็กสร้างบ้าน

Re: เสนอช่องการงานเพิม
« ตอบ #15 เมื่อ: 31-01-2010, 18:37:29 »

ผมว่ามันก็น่าจะดีแล้วนะคับ เพราะผมเรียนการรงานมาเอาของที่ไดมาตั้งขาย อันนึงไม่ถึงร้อยบิลยังไม่มีคนซื้อเลย โดนหาว่าแพงด้วย

พรุ่งนี้ ก็สายเสียแล้ว
MaCus_KP
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 31-01-2010, 20:11:39 »

ก่อนจะปิดปรับปรุงการงาน แร่ขายได้ตั้ง 15+ บิลล่า ตอนนี้ขายได้ 1บิลล่า จะบ้าตาย

Shocked Shocked Shocked

--SeasonS--Sonata
Sr. Member

ที่ใดมีรักที่นั้นย่อมมีหวัง

« ตอบ #17 เมื่อ: 31-01-2010, 21:50:28 »

อันที่จริงอะ การงานของเกมนี้มานเยอะกินไปด้วย

แล้วการงานแต่ละอย่างในระดับ 2 ต้องพึง วัตถุดิบ ของขั้นที่ 1

ทางทีมงานอาจมองว่า  จะได้ให้การงานกระจายตัวสู่ผู้เล่นได้ครบ เพราะ ถ้ามีช่องการงานเยอะ ผู้เล่นเพียง 1 ตัวละคร สามารถ ที่จะ ผลิตสิ่งของเหล่านั่นได้ด้วยตนเอง

จะไม่มีการซื้อขายกันเกินขึ้นในเชิงวัตถุดิบ (เพราะในโลกความเป็นจริงไม่มีบริษัทิไหน ผลิตวัตถุดิบเองหรอกครับ)

แต่ถ้าในมุมผู้เล่น ก็เลือกไม่ถูกว่าจะ เรียนการงานไหน เพราะ กลัวเรียนซ่ำ กลัวได้ผลที่ไม่คุ้มแก่เวลา และอีกมากมาย

อันนี้ทีมงานน่าจะพิจารณา ว่าน่าจะมี สัก 5 - 7 เพราะ ค้าขายเป็นการงาน ที่ไม่เรียนก็ไม่ได้ด้วย

ถ้ามีสัก5 ก็คงพอเหมาะ  แต่อย่างไรก็ตาม  ถ้าของที่สรางมาล้วนแล้วแต่ไม่เป็นที่ต้องการของผู้เล่น การงาน เหล่านี้ก็จะไม่มีประโยชน์อีกต่อไป

กดหน่อยนะเราเพิ่งจะเล่นจริงๆ  http://www.af.in.th/index.php/p/-SeasonS-?ref=wall-new_monster&wall_id=22400-2010095-0
--SeasonS--Sonata
Sr. Member

ที่ใดมีรักที่นั้นย่อมมีหวัง

« ตอบ #18 เมื่อ: 31-01-2010, 22:01:18 »

ถ้าทีมงานไม่เพิ่ม เราก็หมดหนทาง เราต้องวางแผน ว่าจะเรียนอะไร

ต้องเลือกเรียน ขั้นที่ 1 สัก 1 การงาน ที่คิดว่าเราสามารถหาของได้ง่ายและไม่เสียเวลาเรามาก (ถ้าทุกคนในเกมเรียนไม่ซ่ำกัน เราก็จะได้หา วัตถุดิบได้ไม่ยากในการทำของในการงานขั้น2)

และเรียนขั้นที่ 2 1 การงาน ที่คิดว่าสอดคล้องกันการงานที่1 ของเรา (เพราะเราจะได้หาแค่วัตถุดิบที่ขาดไปไม่กี่อย่าง ลดต้นทุนการผลิต มาหากำไร)

ถ้าทำตามนี้ เงินในเกมก็จะหมุนไป หมุนไป และก้เฟ้อในที่สุด

(แต่เท่าที่เห็น ตอนนี้คนก็ผลิตของเลเวลสูงๆมาเยอะพอสมควร และราคาเป็นที่หน้าตกใจมาก แพงสุดๆ คาดว่าถ้าคนทำเยอะ ราคาอาจจะตกลงได้)

ยังไงตอนนี้มี 3 ช่อง ก้สุ้ๆกันนะ ถึง1 ช่องต้องเอาไปลงกับ ค้าขายก็เถอะ

กดหน่อยนะเราเพิ่งจะเล่นจริงๆ  http://www.af.in.th/index.php/p/-SeasonS-?ref=wall-new_monster&wall_id=22400-2010095-0
TheørY DøT@
Sr. Member

อยากเจอเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: 31-01-2010, 22:07:45 »

ลองคิดดูครับ

ต้องการ การงานปรุงยา1อัน สิ่งที่ต้องมี

1.การงานหาสมุนไพร เลเวล4
2.การงานชาวสวน
3.การงานล่าสัตว์ (เพื่อซื้อเครื่องปั่นจากพ่อครัวรั่วสุดๆ)
4.ตัวการงานปรุงยาเอง

แค่เอาการงานระดับ2ก็ต้องใช้ถึง 4 การงานแล้วครับ +ค้าขายอีก1เป็น5
ผมขอแนะนำว่าให้มีช่องเพิ่มอีกเถอะครับ ไม่งั้นสร้างตัวใหม่ทำอีกการงานเต็มไปหมดแน่
ส่วนที่ทีมงานคิดว่าผู้เล่นจะมีการซื้อขายกัน ผมว่าแทบจะไม่มีเลยมากกว่าครับเพราะส่วนใหญ่ก็หากันเองหมด

กำลังปรับปรุง
┆ί┊ Nίģђ† mäяỀ ┊ί┆
Hero Member

22 DeCember 2012 มนุษย์จะกลายเป็นอาหารปลา ~

« ตอบ #20 เมื่อ: 01-02-2010, 08:23:20 »

10ช่องมันเยอะเกิน แบบนี้เล่น2ตัวก็เรียนการงานได้ครบเลยดิ 5ช่องดีกว่า กำลังดี

- > ξ ή έ м ч  σ ғ  м ч   ё ή έ м ч   ї ṩ   м ч   ℓ я ї έ и Ð < -
จีเอ็มครูอุ้ย
Asura Game Planner
Hero Member

ผู้เสพย์ติดดราม่า^^

« ตอบ #21 เมื่อ: 01-02-2010, 16:20:59 »

ผมขออนุญาตอธิบายให้เพื่อนๆเข้าใจนิดนึงนะครับ ว่าหลักในการคิดเกี่ยวกับการของทีมงานเป็นอย่างไร

ในเรื่องในประกอบการงานนั้นทางทีมงานมีแนวคิดตามหลักความเป็นจริงว่า คนๆเดียวนั้นไม่สามารถทำงานได้คนเดียวคนทุกขั้นตอน หรือถ้าทำได้ก็ต้องเสียเวลา โดยผมขอยกตัวอย่างง่ายๆให้มองความเป็นจริงเช่น ถ้าเราจะทำข้าวไข่เจียว(ในกรณีที่มีเครื่องครัวครบนะ)โดยจะทำคนเดียวทุกขั้นตอนโดยไม่พึ่งคนอื่นเลย คนๆนั้นก็จะต้องเริ่มจากทำการปลูกข้าวก่อน แล้วก็เลี้ยงไก่เพื่อให้ได้ไข่ ซึ่งการรอผลผลิตทั้งสองอย่างผมคิดว่าคงไม่ใช้เวลาแค่1-2แน่ๆ ดังนั้นเราจึงต้องให้คนอื่นทำแทนในบางขั้นตอนแล้วจึงใช้เงินซื้อเพื่อประหยัดเวลา ส่วนตัวเราก็ทำสิ่งที่ถนัดจะดีกว่า

ข้อจำกัดของมนุษย์ที่ไม่สามารถทำอะไรหลายๆอย่างได้ในตัวคนเดียวนั้นก่อให้เกิดอาชีพต่างๆหลากหลายในชีวิตจริงที่ต้องพึ่งพาอาศัยกันครับ

ดังนั้นทางทีมงานจึงอยากให้เกิดความหลากหลายทางอาชีพเช่นเดียวกับชีวิตจริง เช่นผู้เล่นที่สะดวกจะหาวัตถุดิบของการงานก็หาไป แล้วเอามาขายให้กับผู้เล่นจะทำการแปรรูปไอเทม  เป็นการสร้างรายได้อีกช่องทางหนึ่งภายในเกม ซึ่งดีกว่าที่คนๆเดียวจะนั่งทำการงานเพียงคนเดียวตั้งแต่ต้นจนจบแน่นอน ทางทีมงานคิดเช่นนี้ครับ
ดังนั้นทางทีมงานจึงไม่มีความคิดที่จะเพิ่มช่องการเรียนทักษะการงานแต่อย่างใดครับ

เมือง
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 01-02-2010, 17:20:37 »

เอ่อแล้วการงานบางอย่างละที่มันไม่ค่อยมีคนทำอะคับเช่นการงานทำยาไม่ค่อยมีวัตถุดิบครับ

:+: Mo$hi :+:
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 01-02-2010, 19:13:22 »

อ้างจาก: จีเอ็มครูอุ้ย ที่ 01-02-2010, 16:20:59
ผมขออนุญาตอธิบายให้เพื่อนๆเข้าใจนิดนึงนะครับ ว่าหลักในการคิดเกี่ยวกับการของทีมงานเป็นอย่างไร

ในเรื่องในประกอบการงานนั้นทางทีมงานมีแนวคิดตามหลักความเป็นจริงว่า คนๆเดียวนั้นไม่สามารถทำงานได้คนเดียวคนทุกขั้นตอน หรือถ้าทำได้ก็ต้องเสียเวลา โดยผมขอยกตัวอย่างง่ายๆให้มองความเป็นจริงเช่น ถ้าเราจะทำข้าวไข่เจียว(ในกรณีที่มีเครื่องครัวครบนะ)โดยจะทำคนเดียวทุกขั้นตอนโดยไม่พึ่งคนอื่นเลย คนๆนั้นก็จะต้องเริ่มจากทำการปลูกข้าวก่อน แล้วก็เลี้ยงไก่เพื่อให้ได้ไข่ ซึ่งการรอผลผลิตทั้งสองอย่างผมคิดว่าคงไม่ใช้เวลาแค่1-2แน่ๆ ดังนั้นเราจึงต้องให้คนอื่นทำแทนในบางขั้นตอนแล้วจึงใช้เงินซื้อเพื่อประหยัดเวลา ส่วนตัวเราก็ทำสิ่งที่ถนัดจะดีกว่า

ข้อจำกัดของมนุษย์ที่ไม่สามารถทำอะไรหลายๆอย่างได้ในตัวคนเดียวนั้นก่อให้เกิดอาชีพต่างๆหลากหลายในชีวิตจริงที่ต้องพึ่งพาอาศัยกันครับ

ดังนั้นทางทีมงานจึงอยากให้เกิดความหลากหลายทางอาชีพเช่นเดียวกับชีวิตจริง เช่นผู้เล่นที่สะดวกจะหาวัตถุดิบของการงานก็หาไป แล้วเอามาขายให้กับผู้เล่นจะทำการแปรรูปไอเทม  เป็นการสร้างรายได้อีกช่องทางหนึ่งภายในเกม ซึ่งดีกว่าที่คนๆเดียวจะนั่งทำการงานเพียงคนเดียวตั้งแต่ต้นจนจบแน่นอน ทางทีมงานคิดเช่นนี้ครับ
ดังนั้นทางทีมงานจึงไม่มีความคิดที่จะเพิ่มช่องการเรียนทักษะการงานแต่อย่างใดครับ

แล้วก็ทำให้เกิดช่องทางหากำไรในที่สุด -*-

絶望した!
MaCus_KP
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 01-02-2010, 19:21:21 »

แต่ขอไห้การงานอะงับ ซื้อวัตถุดิบจากNPCได้เลยไม่ได้หรองับ

อย่างเช่น

เครื่องปั่น จะซื้อก็ต้องมีการงานจากพ่อครัวรั่วสุดๆ

ปรับไห้ไม่มีการงานจาก พ่อครัวรั่วสุดๆ ก็สามารถซื้อ เครื่องปั่น ได้เลยไม่ดีก่าหรองับ

ปล.การงานอื่นด้วยนะ ไม่ใช่แค่ เครื่องปั่น

pai1410
Jr. Member
**

เด็กสร้างบ้าน

« ตอบ #25 เมื่อ: 01-02-2010, 20:24:21 »

ผมว่าไปคนล่ะครึ่งทางเลยดีกว่า มีช่องการงานเพิ่มเป็น4ช่อง แล้วให้ค้าขายไม่ต้องเป็นการงานเป็นเพียงทักษะ เหมือนตั้งห้องสนทนา น่าจะดีกว่านะคับ เพราะจิงอยู่คับที่การงานแต่ละอันต้องใช้เวลาแต่คนที่เรียน การงานชาวสวนแล้วเอาของมาขายนั้นน้อยจิงๆคับ Embarrassed

พรุ่งนี้ ก็สายเสียแล้ว
A[l2]M
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 01-02-2010, 20:49:19 »

ผมว่า มันคงจะยากอยู่นะครับ

สำหรับที่จะให้ผู้เล่น แต่ละคน ทำคนล่ะอย่าง แล้วหาวัตถุดิบมาขาย

ผมคิดว่า หลายๆคน คงจะเล่นหลายตัว แล้วคงจะทำเองเลย

MaCus_KP
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 01-02-2010, 20:52:19 »

อ้างจาก: A[l2]M ที่ 01-02-2010, 20:49:19
ผมว่า มันคงจะยากอยู่นะครับ

สำหรับที่จะให้ผู้เล่น แต่ละคน ทำคนล่ะอย่าง แล้วหาวัตถุดิบมาขาย

ผมคิดว่า หลายๆคน คงจะเล่นหลายตัว แล้วคงจะทำเองเลย

อันนี้ 100% ที่ทุกคนจะเล่นหลายตัวเพื่อทำเอง ดูขนาดสมุนไหรระดับ1จิ ในตลาดอันละ 1000-3000 อะ

= =" จะบ้าตาย ชานนนนนนนนนนนนแหละเบื่อ 555+

:+: Mo$hi :+:
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 01-02-2010, 21:19:44 »

อ้างจาก: ???????? ที่ 01-02-2010, 19:21:21
แต่ขอไห้การงานอะงับ ซื้อวัตถุดิบจากNPCได้เลยไม่ได้หรองับ

อย่างเช่น

เครื่องปั่น จะซื้อก็ต้องมีการงานจากพ่อครัวรั่วสุดๆ

ปรับไห้ไม่มีการงานจาก พ่อครัวรั่วสุดๆ ก็สามารถซื้อ เครื่องปั่น ได้เลยไม่ดีก่าหรองับ

ปล.การงานอื่นด้วยนะ ไม่ใช่แค่ เครื่องปั่น

ข้อนี้เห็นด้วยมากๆ  ใช่

絶望した!
ป้าย:
หน้า: 1 [2]