GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 14
ผู้เขียน หัวข้อ: [FanArtAsura]เค้าเรียกว่า how to สินะ...(อัพเดทการวาดมือ)  (อ่าน 9624 ครั้ง)
一番の宝物
Hero Member

.......

Re: [FanArtAsura]ห้องสอนวาด >w< [new]การร่างภาพ,[up]ภาพส่งเกาหลี
« ตอบ #30 เมื่อ: 05-01-2010, 22:33:46 »

เจ๊เฟิร์นทำไมวาดแบนจัง=.,=

minmintz
Sr. Member

........นานๆทีจะโผล่มา.....(I am coming back ver.).....

Re: [FanArtAsura]ห้องสอนวาด >w< [new]การร่างภาพ,[up]ภาพส่งเกาหลี
« ตอบ #31 เมื่อ: 06-01-2010, 05:32:37 »

อ้างจาก: .Lovelo. ที่ 05-01-2010, 22:33:46
เจ๊เฟิร์นทำไมวาดแบนจัง=.,=

จริงสิ...........

........โอ้วววววว........เลือดเหล็กไหลได้ตื่นขึ้นแล้ว!!!!!!!.......
-─═┳ҳ̸Ҳ̸ҳยารุตะ_FFIҳ̸Ҳ̸ҳ ╬══→
Hero Member

ยารุตะคุง

« ตอบ #32 เมื่อ: 06-01-2010, 17:40:28 »

laugh สงสัยต้องพูดให้ละเอียดกว่านี้ละ  laugh

quill
Sr. Member

รูปชั่วคราว

« ตอบ #33 เมื่อ: 06-01-2010, 21:09:03 »

Evil ติไม่ถูกเพราะแต่ละคนมีลายเส้นที่ไม่เหมือนกันเลยเห็นสิ่งที่ไม่คล้ายที่วาดเองหรือแปลกๆว่าไม่ค่อยสวยเท่าไร

อย่างเรานี่ถ้าวาดคนหัวจะกลมตาดำรีๆไม่มีแววไม่โต แล้วปกติก็วาด 3 ส่วนไม่ยาว
ถ้าจะให้บอกว่าดีไหมก็จะบอกว่า สวยตรงลงสีตรงเงา แต่รู้สึกว่าแข็งๆยังไงไม่รู้สิ  Huh?

ปล.พูดไปนั้น ตัวเองยังทำไม่ได้เลย - - แล้วยังไปติเขาอีก

quill farm

~สมาคมเดินเล่น~

วุ้นเทพตัวที่ 9 ผ่านไป 2 ปี 5 เดือน

อยากจะบอกว่าอย่าเปลี่ยนชื่อบ่อยนักเพราะมันจะลืมว่าป็นใคร - -
เลสตัวแม่
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 07-01-2010, 10:27:20 »

แบนจัด แต่สวยดีค่ะ
/人◕ ‿‿ ◕人\
Moderator
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 08-01-2010, 16:58:45 »

ที่แบนเพราะยังเด็กอยู่ =w=
เฟิร์นวาดหนูคูล ซึ่งหนูคูลอายุ 10 ขวบ(ถ้าจำไม่ผิด)
ถ้าบูมๆ มันคงจะโอลิเวอร์วูดเกินไป = =;

ความจริง ภาพนั้นมันเร่งด่วน
หมดเขตส่งวัน พฤ. แต่เฟิร์นคิดว่า คงไม่ได้ทำแน่
เลยทำวันอังคาร ส่งวันอังคาร ก็เลยไม่ได้เก็บรายละเอียด

ถ้าบอกตามภาพรวมๆแล้ว เฟิร์นก็บอกเลย ว่ายังไม่ค่อยพอใจ
แต่ก็ทำออกมาให้ดูดีที่สุดแล้ว Y^Y ก็คนมันไม่เก่งหนิ

cotona
Full Member

ขอขอบคุณที่พระเจ้าทรงสร้างเธอมาเป็นมิตรที่ดีแก่ฉัน

Re: [FanArtAsura]ห้องสอนวาด >w< [e]ภาพส่งเกาหลี[up,new]ภาพสำเร็จ
« ตอบ #36 เมื่อ: 08-01-2010, 21:50:39 »

ขอปรับนิดครับ(มาโผล่ไรนิเรา= =)

เวลาร่างรูปนะครับควรที่จะใช้ดินสอหรือใส้ดินสอที่บางที่สุดเพื่อที่จะลบเส้นได้ง่ายอย่างเส้น2b นี้ยังถือว่าเข็มไปนะ   ลบไม่ดีบางทีอาจทำให้ภาพดำเลยก้ได้  ลองใช้ใส้ที่บางกว่า็ฺHBนะครับ(จำไม่ได้ว่าเคร้าเรียกว่าอะไร= =เวงกำของขาพเจ้าเอง- -*)  สวนรายละเอียดค่อยลงดินสอที่มีความเข้มกว่าตอนร่างหน่อยลงทับ เช่นเสื้อผ้าเครื้องประดับ แต่ในขั้นตอนร่างภาพต้องร่างให้เสร็ดก่อนนะครับไม่งั้นส่วนต่างๆจะผิดไปรวมทั้งขนาดของสิ่งของด้วย  ส่วนการตัดเส้นนั้นเราไม่เคยแสกนรูปลงคอมอะนะที่แนะนำไปลงคอมแล้วอาจไม่สวยกะได้แต่เอาไปลองดูก้ไม่เสียหายอะไร = =  ไม่มีเครื้องแสกน- -* แต่ถ้าวาดรูปลงกระดาษA4 ใส้ปากกาตัดเส้น หลากหลายขนาดดูนะครับ  บางคนชอบเส้นหนาก็เลือกขนาด0.3-0.5ก้ได้  ส่วนขนาดที่อยากแนะนำคือ0.05-0.1   เป็นขนาดเส้นที่เล็กและสามารถทำให้ภาพพริ้วมีชีวิตมากขึ้น สำหรับผมใช้อันนี้แหละ  ชอบเส้นบางๆแฟนตาซีดี  เส้นหนาๆแล้วรู้สึกมันแข็งเป็นตอไม้ - - 

ส่วนใครอยากวาดการ์ตูนเป็นของตัวเองดู  ที่เค้าตีขายเป็นเล่มๆอะนะ- -

ขนาดการดาษต้นฉบับ
นักวาดการ์ตูนญี่ปุ่น หรือการ์ตูนมังกะ  เวลาวาดทั่วไปใช้กระดาษขนาดB4  (364มม.x254มม.)
    -กรอบเวลาวาดก็ขนาด  270มม.x180มม.  จากขอบกระดาษนะครับ

การ์ตูนโดจิน  หรือการ์ตูนทำมือ  เวลลาวาดทั่วไปใช้กระดาษA4  (297มม.x150มม.)
    -กรอบเวลาวาดก็ขนาด  220มม.x150มม.

เส้นกรอบ

ความหนาของเส้นกรอบประมาณ 0.8-1.0มม.

พื้นที่ที่จะได้พิมพ์
     พื้นที่ที่จะได้การพิมพ์จะมีขนาดใหญ่กว่าขนาดของกรอบเล็กน้อย   พื้นที่นอกพื้นที่นี้จะถุกตัดออกจึกเรียกพื้นที่ที่ไม่ถูกตีพิมพ์ว่า"พื้นที่ตัดตก"

พ.ท ที่พิมพ์สำหรับการ์ตูนในตลาดทั่วไป  คือเน้นนะครับว่าคือ  310มม.x220มม.  ส่วนสำหรับการ์ตูนโดจิน   คือ 210มม.x182มม.  ครับ

นอกจากนี้ในขั้นตอนในการวาดการ์ตูนช่องที่คุณสก๊อตไบท์   ลิงค์มาเป็นการทำการ์ตูนของคนไทยครับ  ถ้าของเจ้าแห่งวงการการ์ตูน  ก็ญี่ปุ่นชิมิเป็นประเทศที่เป็นเจ้าเทคโนฯใครๆก้ีรู้ คอมและโปรแกรมต่างๆมันช่างไร้ความหมายสำหรับนักวาดการ์ตูนเพราะทุกขั้นตอนล่วนทำเองทั้งสิ้น   ที่ผมเขียนมาข้างบนนั้นคือต้องวาดด้วยมือ แฮนเมกทุกหน้ารามทั้งการติดสกีนโทน  รายละเอียดและความใส่ใจจะมากกว่าการใช้โปรแกรมวาดถูกไหม
ขั้นตอนต่างๆจะยุ่งยากหากทำเอง  ทำเครื้องแปบเดียวก็เสร็จ  แต่ความมีชีวิตและเสนห์ในงานก็จะขาดไปด้วย 
การวาดการ์ตูนแถม  การลงcg  มันสวยก็จริงครับมันเหมะกับการทำแอนนิเมะ(เขียนถูกปะ- -) แต่การ์ตูนแถมที่ใส่ใจในการทำจริงๆ  ควรลงด้วยสีหมึกหรือสีโปสเตอร์  รวมทั้งการ์ใช้สีโคปิก
- -(แพงค๊อดแทงละ115-150บาท- -*  ถ้าซื้อที่ญี่ปุ่นราคาประมาณแท่งละ30บาท  ราคาช่างโหดร้ายสำหรับคนไทยแท้- -*)ช่วยทำให้ภาพดูสวยขึ้นเช่นการลงสีผิวตัวละครแนะนำใช้โคปิกจะดีกว่าแต่รายละเอียดอย่างอื่นใช้ปลายพู่กันของเราจุ่มสีแล้วลงจะดีกว่านะครับ-0- (หากใช้โคปิกลงสีพวกเสื้อผ้าหรือฉากเีสียดายหมึกไหมละครับ  แพงออกขนาดนั้น-  -) การลงCGในแอนนิเมะกับภาพที่ลงด้วยฝีมือสดๆอันไหนมีคุณค่ามากกว่ากันละครับ ที่พวกคุณสก๊อตไบท์วาดสด และแสกนลงเครื้องเป็นเรื้องที่ดีแล้วครับ เพราะนักวาดจริงเค้าถ่ายเอกสารรูปที่วาดแล้วสงสำนักพิมพิมพ์ - -  ส่วยตั้นฉบับจะอยู่กับนักวาดเก็บเป็นอนุศร- -
         การลงCG  บอกตามตรง  ผมทำไม่เป็นT^Tเลยทำได้เพียงลงสีสดด้วยมือ- -*  CGเหมอะกับการทำแอนนิเมะมากกว่า ซึ้งแอนนิเมะเองรายละเอียดต่างๆจะน้อยกว่าในหนังสือการ์ตูนที่วาดด้วยมือจริงไหมละ  แต่ก็ต้องถือว่าการวาดและลงสีด้วยดปรมแกรมได้เป็นการวาดชั้นสูงของนักวาดการ์ตูนมังกะ   การวาดการ์ตูนไม่ใช้จะเอาแค่สวยหรือแค่เนื้อเรื้องสนุก  มันส์ แต่ควรวาดด้วยใจแต่ข้อนี้คงไม่ใช้ปัญหาของนักวาดเพราะทุกคนล้วนแต่ชอบวาดถูกไหมละครับ^^   สอดแทรกหลักปรัชญาเผื่อดึงดูดให้งานเราดูมีเสน่ห์มากขึ้นและต้องทำยังไงให้งานของเราเป็นที่น่าจดจำสำหรับคนอ่านด้วยนี้คือโจทย์ที่ยากมาก  นักวาดการ์ตูนไทยไม่ได้เกิดมากเพราะอะไรนั้นไม่อาจทราบได้แต่ที่ทราบมาอาจเป็นเพราะความมักง่าย เขี่ยๆไปให้เสร็จ  รวมทั้งการใช้ถ่อยคำที่
แทม่งๆ(แต่ในการ์ตูนแปลทำไมมันไม่มีจุดทำให้เนื้อเรื้องสะดุดเลยนะ- -น่าแปละเนอะ-*-)ของคนไทยด้วยละมั้ง- - สิ่งที่แสดงให้เห็นความมักง่านที่คุณสก๊อดไบท์ลิงค์มาเป็นลิงค์ที่เอามาจากเวบของคนไทย  แต่ที่ผมเขียนไปนั้นเอามาจากหนังสือสัมภาพนักวาดการ์ตูนตัวจริงของญี่ปุ่น  จะสังเกตได้เลยว่าความใฝ่ใจในงานนั้นช่างแตกต่างกันมากมายนัก  และบทความและรูปที่ผมอ่านเจอเป็นของนักวาดการ์ตูนCLAMPที่ให้สัมภาท  รวมทั้งสอนวิธีการวาดการ์ตูนมังกะให้ด้วย(ช่างเป็นอะไรที่บุญตามั๊กๆ^^)

ปล.กลุ่มนักวาดการ์ตูนที่ผมนับถือว่าเค้าเป็น อาจารย์นะครับ  กลุ่มนักวาด CLAMP  พวกป้าๆวาดสวย  งานเนียบ  รวมทั้งการลงสีต่างๆที่แนะนำไปก็ได้จากป้าๆแหละ ลงได้ขั้นเทพจริงๆ
รายละเอียดแม้แต่หยดเม็ดฝนยังทำได้สวยจับใจ-0-(ชมมากไปไหม- - แต่ฝีมือเค้าน่าชื่นชมมากอะนะ-..-) 
ปล.2   ถึงของป้าๆจะพลังYแผ่รังสี  แต่ขาพเจ้าก็ยังชอบอยู่เน่อ  ช่วงนี้เริ่มรับได้ทุกแบบละ- -  เพราะพวกป้าๆนี้แหละ-..-  เส้นสวย  งานเนียบ  เนื้อเรื้องโอ้วพระเจ้าหักมุมเล่นเอาตั้งตัวไม่ติดแฝงพลัง Yนิดๆ นู๋ชอบ-..- รัก

...โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอก มีแต่พรมลิขิตที่ชักนำให้ทุกๆคนได้มาเจะเจอ...
...ขอฟรีนั้นไม่มีในโลก  แม้แต่ความตายก็มิใช่ของฟรี...
/人◕ ‿‿ ◕人\
Moderator
Hero Member

Re: [FanArtAsura]ห้องสอนวาด >w< [e]ภาพส่งเกาหลี[up,new]ภาพสำเร็จ
« ตอบ #37 เมื่อ: 08-01-2010, 22:03:24 »

ขอบคุณเจ้าค่ะ >w<

แต่ด้วยตัวเฟิร์นนั้น เป็นคนที่ไม่ชอบเส้นบาง มันมองไม่เห็น = =. เวลาร่างเลยใช้ 2B เทเข้าไป
โฮ๊ะๆ.. (หัวเราะกลบเกลือนความเลว) อาเฮาะ

พูดถึงการ์ตูน  เฟิร์นเป็นพวกขี้เกียจอย่างชั่วร้าย และกลืนกินไปในสายเลือด =[]= เลยเป็นพวกขี้เกียจตัดเส้น และแน่นอน โดจินยิ่งแล้วใหญ่ ขีดๆเขียนๆเป็นอันจบ =w=

งั้นพูดถึงปากกาที่ใช้ในการตัดเส้น ตัวเฟิร์นเองชอบใช้ 0.5 เป็นส่วนใหญ่ มันเล็กได้ใจ แต่บางครั้งก็ล่อ 1.0 และหลายครั้ง ไม่ตัดเส้นอย่างจริงจัง เลยเป็นคนที่ตัดเส้นไม่เก่ง

ปล. ขอให้ท่านจงสถิตอยู่ที่นี่ต่อไป =w=
ปลล.อยู่เป็นเพื่อนกัน Y^Y

/人◕ ‿‿ ◕人\
Moderator
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 09-01-2010, 11:14:39 »

เอาล้า… เรามาเริ่มที่การเตรียมภาพก่อนลงสีดีกว่า

เวลาเราสแกนลงเครื่องมาแล้ว จะมีรอยกระดาษสีขาวมาด้วย  มันลำบากต่อการลงสี(สำหรับเฟิร์นนะ) ดังนั้น มารู้วิธีกำจัดกระดาษ พร้อม รอยดำที่เราไม่ต้องการด้วย
         เครื่องเฟิร์นเวลาสแกน มันจะมีรอยกระดาษมาด้วย เครื่องอื่นไม่รู้นะ = =^

มาขั้นแรกกันเล้ย~~~ โอ๊ด!!
          หลังจากที่เราเปิดภาพขึ้นมาแล้ว เราจะนำไปใส่ เพดใหม่ก็ได้ หรือจะทำลงในนั้นก็ได้ ถ้าทำลงในภาพที่สแกนมาเลย เราก็เปลี่ยน layer จาก Background เป็น layer1 ก่อนนะจ๊ะ >w<
           จากนั้นก็กดที่ Select >> color Range  มันก็จะขึ้นแบบนี้

จิ้มไปตรงไหนก็ได้ในส่วนดำๆ

วิ้งๆ จะออกมาเป็นแบบนี้  ปรับตัวเลขตรงหัวมุมตามความพึ่งพอใจ =w= จากนั้นก็กด ok แล้วมันจะขึ้นเส้นประ เราก็กด Deiete ที่คีย์บอร์ดของเรา
        ถ้าใครไม่ได้ตัดเส้นจากข้างนอก เส้นอาจจะเลือนราง เราก็กด Ctrl+u ที่คีย์บอร์ด ก็จะขึ้นแบบภาพข้างล่าง

ปรับค่าต่างๆตามความพอใจ (แนะนำให้ปรับตัวข้างล่าง ถ้าต้องการให้เส้นดำขึ้น) แต่ถ้าต้องการให้เส้นเป็นสีอื่นก็ปรับ 2 อันบน
         จะเห็นว่า เส้นได้เข้มขึ้น

เราก็เสร็จแล้วสำหรับการเตรียมรูปขั้นแรก เรามาดูขั้นต่อไป    
             การเตรียมก่อนลงสี เราเปลี่ยน layer จาก normal เป็น multiply จะทำได้ดูสวยขึ้น(ตรงไหนฟะ = =^) เอาเป็นว่า ส่วนใหญ่นิยมทำอย่างนี้ละกัน แหะๆ ._.

จบไปแล้ว.... วันต่อไปค่อยลงสี (ไหนบอกจะลงสีวันนี้ไงฟะ) เอาเป็นว่า เลื่อนไปก่อน >w< ฮิฮิฮิคาริ

~lookgolf~
Hero Member

เรียกผมว่า"ลูกกอล์ฟ"

Re: [FanArtAsura]ห้องสอนวาด >w< [e]ภาพสำเร็จup,new]การเตรียมภาพ
« ตอบ #39 เมื่อ: 09-01-2010, 12:45:40 »

อย่างที่ เฟิร์น บอก พรสวรรค์เป็นแค่ส่วนหนึ่ง การฝึกฝนต่างหากคือสิ่งสำคัญ

มีน้อยคนที่เก่งมาแต่เกิด แต่มีอีกมากล้นที่เก่งหลังจากเิกิด^^~

ที่สำคัญคือค้นหาแนวทาง สไตล์ของตัวเองให้ได้และทำมันให้เป็นที่จดจำของคนอื่น

ถ้าคิดที่จะลองงานคนอื่น ลอกได้แต่ขอให้ลอกอย่างมีศิลปะ ลอกเพื่อการเรียนรู้และประยุกต์ใช้
อย่าลอกเพราะอยากลอก เก็บสิ่งที่ได้จากการลอกมาพัฒนาเป็นฝืมือ

ไม่ต้องตามคนอื่น ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่สวย
ประเด็นคือให้คนอื่น ดูแล้วรู้ได้ว่านี่ คืองานของเรา
สวยไม่สวย มันบอกกันไม่ได้ เพราะถ้าเราคิดว่าสวย ยังไงมันก็สวย ว่ามะ^^~

ลองวาดหลายๆแนว ลองหาแบบหลายๆอย่าง
แล้วลองหาสิ่งที่เราชอบ ทุกอย่างต้องเริ่มจากที่เราชอบ มันถึงจะออกมาดี

"ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตัวเอง"

รัก รัก รัก รัก รัก

"โอกาส" มีมากพอเท่ากับ "อากาศ"^^~
ในวันที่เสียใจ ชั้นยังยิ้มได้เพราะมีเธอ
/人◕ ‿‿ ◕人\
Moderator
Hero Member

Re: [FanArtAsura]ห้องสอนวาด >w< [e]ภาพสำเร็จup,new]การเตรียมภาพ
« ตอบ #40 เมื่อ: 09-01-2010, 13:03:42 »

ขอบคุณ ลูกพี่กอล์ฟ เอ้ย.. พี่ลูกกอล์ฟ >w<

ที่เข้ามาเยี่ยมชมเจ้าค่ะ

ลูกพี่กอฟ์ล (ยังไม่เลิก =w=) งิ พี่ลูกกอล์ฟ ถ้ามีเทคกะนิก
ดีๆ บอกกล่าวกันด้วยเน้อ .... >0<

ปอปลา.ลอลิง. เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นพี่ลูกกอล์ฟเลยอะ

~lookgolf~
Hero Member

เรียกผมว่า"ลูกกอล์ฟ"

« ตอบ #41 เมื่อ: 09-01-2010, 13:23:27 »

อ้างจาก: ``สก็๏ตไบท๎,,* ที่ 09-01-2010, 13:03:42
ขอบคุณ ลูกพี่กอล์ฟ เอ้ย.. พี่ลูกกอล์ฟ >w<

ที่เข้ามาเยี่ยมชมเจ้าค่ะ

ลูกพี่กอฟ์ล (ยังไม่เลิก =w=) งิ พี่ลูกกอล์ฟ ถ้ามีเทคกะนิก
ดีๆ บอกกล่าวกันด้วยเน้อ .... >0<

ปอปลา.ลอลิง. เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นพี่ลูกกอล์ฟเลยอะ

ปล.1 ทำให้คนอื่นเห็น ดีกว่าเห็นคนอื่นทำ

ปล.2 เป็นเรื่องให้คนอื่นเล่า ดีกว่าฟังเรื่องเล่าของคนอื่น

ปล.3 อย่าอิจฉาชีวิตคนอื่น แต่ใช้ชีวิตให้คนอื่นอิจฉา

ปล.4 อย่าแคร์คนอื่นมากกว่าตัวเอง และรักตัวเองให้มากกว่าคนอื่น

ปล.5 ทำงานและเรียนคือหน้าที่ แต่รสชาติชีวิตคือความรับผิดชอบ

นี่แหละเทคนิคของเราน่ะ  laugh laugh laugh

"โอกาส" มีมากพอเท่ากับ "อากาศ"^^~
ในวันที่เสียใจ ชั้นยังยิ้มได้เพราะมีเธอ
/人◕ ‿‿ ◕人\
Moderator
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 09-01-2010, 15:46:47 »

สุขสันต์วันเด็กเจ้าค่ะทุกผู้ทุกนามมมมมม >w<
จิ๊กภาพแม่มาละเลงสี แม่เฟิร์นวาดเอาไว้
เฟิร์นก็เลยจิ๊กมาลงสีซะเลย โฮ๊ะๆๆ

เลสตัวแม่
Hero Member

Re: [FanArtAsura]ห้องสอนวาด >w< สุขสันต์วันเด็กจ้า...ทุกๆคน
« ตอบ #43 เมื่อ: 09-01-2010, 16:26:13 »

ภาพวาดแนวที่แม่เฟิร์นวาดสวยดีนะ

ลายเส้นเหมือนฝรั่ง-0-

แนวนี้ เค้าจะ ไม่ค่อยตัดเส้น วาดๆๆไป

เวลาลงสีจะยากบรรรม = =*

ส่วนใหญ่ ใช้สีแนว ขาวดำอ่ะสวยแล้ว

ถ้าเฟิร์นจะจิ๊กมาลงสี แนะนำให้ใช้เป็นโทนๆไป

เช่น น้ำตาลเข้ม-น้ำตาลอ่อน

ปล. แต่เฟิร์นก็ลงสีสวยดีนะ=w=d

ปล.2 แถมอย่าง ภาพแนวนี้ ใช้มือลงสีน้ำ สวยโคดๆ

ปล.3 เอามาทำไมหว่า ตั้ง3ปล. - -*

ปล.4 ลืมแระว่าจะพูดอะไร

ปล.5 คิดออกแล้ว แบบว่า... มือเละอ่ะ=0=!!!
=--+(จิ้งเหลน)+--=
Newbie
*

Re: [FanArtAsura]ห้องสอนวาด >w< สุขสันต์วันเด็กจ้า...ทุกๆคน
« ตอบ #44 เมื่อ: 09-01-2010, 17:34:32 »

รูปสวยมากเลย Smiley

ป้าย:
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 14