GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2]
ผู้เขียน หัวข้อ: [เสนออาชีพใหม่] Creator  (อ่าน 1307 ครั้ง)
aภิรักษ์ *~
Jr. Member
**

~ Be free. ~ ~ ~

Re: [เสนออาชีพใหม่] Creator
« ตอบ #15 เมื่อ: 25-06-2007, 11:02:13 »

อาชีพนักธนูเวท น่าคิดดีนะครับ ถ้าลองนึกถึงรามเกียรติ์ ก็จะมีศรหลายๆอย่างๆ อาจใช้ทำเป็น class 2 ของนักธนูได้ เช่นอาจจะมีทักษะ
ศรบ่วงบาศ (มัดศัตรู)
ศรอสนีบาต ธนูกลายเป็นสายฟ้า
ศรเพลิง ธนูกลายเป็นระเบิดไฟ
พายุลูกศร ยิงธนูดอกเดียวกลายเป็นฝนธนู
ศรหลับ ยิงให้ศัตรูหลับ
ศรคำสาป ยิงให้ศัตรูติดคำสาป โจมตีไม่แรง และเลือดลดลงไปเรื่อยๆ
ศรดอกไม้ ยิงเป็นดอกไม้โปรยให้ศัตรูไม่โจมตีเราอีกต่อไปเป็นเวลา 3 วินาที
ศรเทพพิทักษ์ ยิงใส่พวกเดียวกันแล้วกลายเป็นเกราะป้องกัน 10 วินาที
ฯลฯ
Prince-OiL
Hero Member

ด.ช.ออยล์ (ย้วยศักดิ์)

« ตอบ #16 เมื่อ: 25-06-2007, 12:11:51 »

อ้างจาก: Apirak ที่ 25-06-2007, 10:49:45
อาชีพ นักมวยไทย ขอเสนอดังนี้
ความเป็นมา มวยแต่เดิมนั้นฝึกไว้สำหรับป้องกันประเทศจากการรุกรานของประเทศเพื่อนบ้าน มวยไทยจะแบ่งออกเป็น 2 ประเภทหลักๆ เรียกว่า มวยหลัก และมวยเกี้ยว มวยหลักจะยืนจรดมวยคอยรับการเข้าตีของปรปักษ์ ส่วนมวยเกี้ยวจะคอยหลอกล่อหาทางเข้าตีปรปักษ์
มวยไทยในสมัย ร. 5 นั้นจะแบ่งออกเป็น 3 แบบใหญ่ๆ  ตามเมืองหน้าด่านที่คอยป้องกันการรุกราน ได้แก่ มวยโคราช มวยไชยา และมวยลพบุรี มีคำคล้องจองเรียกขานกันแต่เดิมมาดังนี้
หมัดโคราช ฉลาดลพบุรี ท่าดีไชยา
หมัดโคราช หมายถึง มวยโคราชมีท่าหมัดชื่อ หมัดเหวี่ยงควาย ซึ่งหนักหน่วงรุนแรงมาก มวยโคราชเป็นมวยเตะต่อยวงกว้าง มีเท้าที่เตะไวและหนักสามารถเตะประคองต้นกล้วยไว้ไม่ให้ล้มได้
ฉลาดลพบุรี หมายถึง มวยลพบุรีที่มีท่าทางการต่อยหมัดที่เลื่องชื่อ หมัดที่ต่อยออกมาสามารถทะลุการป้องกันของปรปักษ์ได้อย่างเหลือเชื่อ ผู้ที่ชกต่อยกับมวยลพบุรีมักจะโดนชกหน้าตายับเยินมานักต่อนัก
ท่าดีไชยา หมายถึง มวยไชยามีจุดเด่นที่การทุ่มทับจับหัก ทะยานเข้าไปล้มคู่ต่อสู้ได้อย่างสวยงาม ดังที่เห็นในบันทึกโบราณหลายๆ ฉบับ เป็นที่คร้ามเกรงของมวยอื่นๆ เช่นเดียวกับมวยโคราชและลพบุรี
ทักษะ
1. ทักษะป้องกันตัวจากการจู่โจมระยะไกล้ (passive) สามารถป้องกันการโจมตีของปรปักษ์ได้โดยรับอันตรายน้อยกว่าปกติ 10 ระดับ
2. ทักษะหมัดเหวี่ยงควาย ต้องผ่านทักษะป้องกันตัวระดับ 5 มีความรุนแรงสูงมาก แต่ช้า 10 ระดับ
3. ทักษะเตะเลี้ยงต้นกล้วย(อาจต้องเปลี่ยนชื่อหน่อยให้ถูกต้องตามศัพท์) (เตะไวต่อเนื่อง) ต้องผ่านทักษะป้องกันตัวระดับ 5 เตะต่อเนื่องดุจสายฟ้าแลบ ความรุนแรงปกติ แต่เร็วมาก 10 ระดับ
4. ทักษะหมัดตรง  ต่อยติดโป๊ะเชะ ได้สูงถึง 80% 10 ระดับ
5. ทักษะหลบหลีก (passive) ทำให้ปรปักษ์ต่อยพลาดได้ถึง 60% 10 ระดับ
6. ทักษะจับหัก ต้องผ่านทักษะหลบหลีกระดับ 5 เช่น หักงวงไอยรา ทำให้ปรปักษ์โจมตีช้าลงไปได้ถึง 2-3 เท่า และเกิดความเสียหายแก่ปรปักษ์อย่างแรง 5 ระดับ
7. ทักษะจระเข้ฟาดหาง ต้องผ่านทักษะหลบหลีกระดับ 5 (Auto) (Passive) หลบหลีกพร้อมโจมตีปรปักษ์ โอกาสทำสำเร็จขึ้นกับ ระดับของทักษะ และทักษะหลบหลีก มี 10 ระดับ
8. ทักษะหนุมาณถวายแหวน (ต่อยแบบหมัดสอยดาว แต่ใช้ 2 มือ) ทำให้ปรปักษ์ถอยหลังไป 5 ช่อง พร้อมเกิดอันตราย 5 ระดับ
9. ทักษะเข่าลอย (โดดสลับเข่า) ใช้ต่อเนื่องจากหนุมาณถวายแหวนได้ (combo) พุ่งตัวเข้าไปเข่าปรปักษ์ในระยะ 5 ช่อง 5 ระดับ

หวังว่าคงพอเป็นแนวทางได้นะครับ

โห ... ท่านอภิรักษ์ ... ละเอียดกว่าที่ผมคิดเอาไว้มากมายเลยครับ มีการอ้างอิงข้อมูล ประวัติศาสตร์ด้วย (นับถือ ๆ) - นอกจากจะได้แนวทางในการเพิ่มเติมอาชีพใหม่แล้ว ยังถือได้ว่าได้ศึกษาประวัติศาสตร์ ไปในตัวด้วย (ผมเองก็เพิ่งจะรู้) ยังไม่พอยังมีการเปรียบเทียบ เสนอระดับ รายละเอียดทักษะด้วย
   ยอดเยี่ยมมากคับ ...
       เด๋วผมจะลองเอาไป คุย ๆ กับเพื่อนๆ ที่เป็นจีเอมอาสา ดูครับ จะได้ฝากไปถึงจีเอมระดับสูง ต่อไป ...  อีกอย่าง เด๋วจะรบกวนเอาบทความของคุณอภิรักษ์ ตั้งเป็นกระทู้ใหม่หน่อยนะครับ เพื่อจะได้สังเกตุได้ง่ายและเป็นหมวดหมู่มากกว่านี้ . . . 
 woon
*** เพือน ๆ ที่แวะเข้ามาดู นะครับ ... เรามาช่วยกันเสนอแนวคิด ความคิดเห็นเพิ่มเติม เกี่ยวกับ อาชีพนักมายไทย กันนะครับ ... ***

○•○• กดแล้วขอให้สมหวังในความรัก ทุก ๆ คน คร้า บบบ •○•○

aภิรักษ์ *~
Jr. Member
**

~ Be free. ~ ~ ~

« ตอบ #17 เมื่อ: 25-06-2007, 14:31:36 »

รบกวนช่วยกำหนดตั้งหัวข้อให้หน่อยนะครับ ผมตั้งแล้วไม่ค่อยโดนใจ (แม้กระทั่งตัวเอง)

อ้อ นักมวยไทยไม่ควรสวมเกราะ เพราะจะทำให้เทอะทะไม่คล่องตัว อย่างสูงควรเป็น shirt หรือไม่เกิน เสื้อหนัง อาวุธควรเป็น มือเปล่า หรือ คาดด้วยด้ายดิบ หรือเสื้ออาจใช้ ประเจียดแทน ซึ่งต้านทานต่อการผิดปกติ เช่นหลับ มึนงง เป็นต้น อาจจะมี มงคลสำหรับสวมศรีษะด้วยก็ดีนะครับ

ลองพิจารณาตามความเหมาะสมก็แล้วกันนะครับ
Prince-OiL
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 25-06-2007, 14:42:34 »

อ้างจาก: Apirak ที่ 25-06-2007, 14:31:36
รบกวนช่วยกำหนดตั้งหัวข้อให้หน่อยนะครับ ผมตั้งแล้วไม่ค่อยโดนใจ (แม้กระทั่งตัวเอง)

อ้อ นักมวยไทยไม่ควรสวมเกราะ เพราะจะทำให้เทอะทะไม่คล่องตัว อย่างสูงควรเป็น shirt หรือไม่เกิน เสื้อหนัง อาวุธควรเป็น มือเปล่า หรือ คาดด้วยด้ายดิบ หรือเสื้ออาจใช้ ประเจียดแทน ซึ่งต้านทานต่อการผิดปกติ เช่นหลับ มึนงง เป็นต้น อาจจะมี มงคลสำหรับสวมศรีษะด้วยก็ดีนะครับ

ลองพิจารณาตามความเหมาะสมก็แล้วกันนะครับ

ไม่รู้จะถูกใจ รึปล่าวนะครับ ...  index_t2770.0.html

○•○• กดแล้วขอให้สมหวังในความรัก ทุก ๆ คน คร้า บบบ •○•○

Assoil
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 25-06-2007, 17:14:54 »

ห๊า!!!!! Shockedอะไรนะ ไอเดียผมซ้ำกะCabalเรอะ โอ๊ว........ความคิดผมกะคนสร้างเกมตรงกันมั่กกกกกกกก Shocked

Prince-OiL
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 25-06-2007, 17:18:27 »

อ้างจาก: TheChinova ที่ 25-06-2007, 17:14:54
ห๊า!!!!! Shockedอะไรนะ ไอเดียผมซ้ำกะCabalเรอะ โอ๊ว........ความคิดผมกะคนสร้างเกมตรงกันมั่กกกกกกกก Shocked
  555+

~PuNKuN~
Hero Member

>w<.~

« ตอบ #21 เมื่อ: 25-06-2007, 19:21:59 »

อ้างจาก: Apirak ที่ 25-06-2007, 11:02:13
อาชีพนักธนูเวท น่าคิดดีนะครับ ถ้าลองนึกถึงรามเกียรติ์ ก็จะมีศรหลายๆอย่างๆ อาจใช้ทำเป็น class 2 ของนักธนูได้ เช่นอาจจะมีทักษะ
ศรบ่วงบาศ (มัดศัตรู)
ศรอสนีบาต ธนูกลายเป็นสายฟ้า
ศรเพลิง ธนูกลายเป็นระเบิดไฟ
พายุลูกศร ยิงธนูดอกเดียวกลายเป็นฝนธนู
ศรหลับ ยิงให้ศัตรูหลับ
ศรคำสาป ยิงให้ศัตรูติดคำสาป โจมตีไม่แรง และเลือดลดลงไปเรื่อยๆ
ศรดอกไม้ ยิงเป็นดอกไม้โปรยให้ศัตรูไม่โจมตีเราอีกต่อไปเป็นเวลา 3 วินาที
ศรเทพพิทักษ์ ยิงใส่พวกเดียวกันแล้วกลายเป็นเกราะป้องกัน 10 วินาที
ฯลฯ
มีอย่างงี้แล้วเรนเจอกะเคสเตอไม่ตกกระป๋องหรอ

Prince-OiL
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 25-06-2007, 20:09:09 »

ก็มีดีไปคนละแบบไง ครับ ... เช่น เรน เวล 70 หลบไฟเตอร์สายดาบ (+ยาซุปเปอร์ฮึดสู้) ได้ แต่ หลบลำแสงศักดิ๋สิทธิ์ ของเเคสเตอร์
เวล 35 ไม่ได้ เป็นต้น

Oatiz
Asura Developer
Newbie

« ตอบ #23 เมื่อ: 25-06-2007, 20:33:06 »

แล้วจะโยงให้เข้ากับเนื้อเรื่องของเกมยังไงดีหนออ เกมนี้มันเป็นนักรบเพื่อช่วยเหลือป้องกันไม่ให้ชาวนัลมาโจมตีนี่นา สงสัยต้องเป็นนักรบของประเทศพันธมิตร์แน่ๆเลย ถูกส่งมาช่วยในขณะที่เซ้าเทินฟอร์ดกำลังแย่ อย่างนี้ดีมั๊ย
*~ ลิขิตฟ้า หรือ จะสู้มานะตน ~*
Jr. Member
**

เบื่อเพื่อนข้างบ้าน

« ตอบ #24 เมื่อ: 03-07-2007, 21:07:49 »

อาชีพมอวยไทยน่าสนนะงับ  Evilมีคงเท่เลย555+ laughขอให้มีเถอะสาธุ Angry
ป้าย:
หน้า: 1 [2]