GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศระงับการใช้งานไอดีผู้เล่นที่เกี่ยวกับใชับัคปั้มไอเทมทั้งหมด!!  (อ่าน 6745 ครั้ง)
ดาบเดียว สะท้านปฐพี
Asura Tester
Newbie
*

Re: ประกาศระงับการใช้งานไอดีผู้เล่นที่เกี่ยวกับใชับัคปั้มไอเทมทั้งหมด!!
« ตอบ #210 เมื่อ: 29-12-2010, 10:31:17 »

อ้างจาก: charkrapat ที่ 29-12-2010, 08:41:01
[b]เรียน ท่านผู้เกี่ยวข้อง
         ชี้แจงกรณีผมได้ทำการทำการบัคของมาจากเวบ
แนะนำตัว
ส่วนตัว  ผมเพิ่งเล่นเกมออนไลเกมนี้เกมแรก ส่วนมากเล่นเกมออฟไล เล่นได้ยังไม่ถึง 4
เดือนเลยคับ เพื่อนๆที่คุยกับผมจะรู้ว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับเกมนี้มากนัก
เหตุผลในการบัค
   วันหนึ่ง ผมบัคของได้โดยไม่ได้ตั้งใจโดยเกิดจากข้อผิดพลาดของเกมเอง  GM น่าจะรู้ว่าวิธีการที่ผมบัค ถ้าเป็นคนปกติจะไม่ทำกัน ถ้าเพื่อนๆถามว่าถ้ารู้แล้วทำไมไม่บอก GM ลองถามใจลึกๆดูว่า ถ้าพบข้อผิดพลาดแบบนี้จะแจ้งไหม
   ของที่ผมบัคได้มาส่วนหนึ่งผมนำมาขายแบบถูก ส่วนหนึ่งนำมาแจกน้องๆคนที่เข้าไหม่หรือไม่ค่อยมีตัง เพื่อนๆน่าจะรู้ว่าเกมนี้เงินเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ผมเล่นมาแบบจากไม่มีไรเลย กว่าจะเก็บตังได้ 1M เลือดตาแทบกระเด็น
สุดท้ายนี้ ผมต้องขอโทษ GM และผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดครับ
Best Regards
BNUT.
[/b]
[/font]

ผมพบข้อผิดพลาดผมแจ้งครับ ^_^
ponyo
Jr. Member
**

Re: ประกาศระงับการใช้งานไอดีผู้เล่นที่เกี่ยวกับใชับัคปั้มไอเทมทั้งหมด!!
« ตอบ #211 เมื่อ: 29-12-2010, 10:54:50 »

แบนถาวรทั้งตัวหลัก กับตัวย้ายของเลยดีกว่าครับ

ใช้บัคเอาเปรียบคนอื่น แถมทำให้คนอื่นเดือดร้อนขนาดนี้จะปล่อยเอาไว้ทำไม
[ExSkyZs]
Jr. Member
**

« ตอบ #212 เมื่อ: 29-12-2010, 10:59:30 »

ความลับไม่รู้ในโลกด้วยดิ ยังไงสักวันนึงทางทีมงานก็ต้องรู้อยู่ดี  Evil
[ExSkyZs]
Jr. Member
**

« ตอบ #213 เมื่อ: 29-12-2010, 11:01:41 »

อ้างจาก: [ExSkyZs] ที่ 29-12-2010, 10:59:30
ความลับไม่รู้ในโลกด้วยดิ ยังไงสักวันนึงทางทีมงานก็ต้องรู้อยู่ดี  Evil

ความลับไม่มีซิ >w<

***หมวกบั๊กมาสเตอร์ ใส่แล้วน่าภาคภูมิใจกว่าเยอะน้า คนดีของสังคมเกมส์อสุรา  รัก
b-boy777
Newbie
*

« ตอบ #214 เมื่อ: 29-12-2010, 12:10:04 »

อ้างจาก: จีเอ็มหนูนี่ สินะ ที่ 29-12-2010, 01:22:24
น่าจะเป็นผมเองที่ทำการปลดแบนผู้เล่น

อาจจะเผลอไปกดโดนเข้าครับ

ต้องขออภัยครับ ตอนนี้แบนไว้อย่างเดิมแล้วครับ

Smiley

เป็นจีเอ็ม พูดแบบนี้เหมาะสมแล้วเหรอคับ
 ละอายใจตัวเอง บ้างคับที่พูด
ปลวก
Hero Member

ไอธนวินพ่องตายสัส

« ตอบ #215 เมื่อ: 29-12-2010, 12:57:31 »

อ้างจาก: จีเอ็มหนูนี่ สินะ ที่ 29-12-2010, 01:22:24
น่าจะเป็นผมเองที่ทำการปลดแบนผู้เล่น

อาจจะเผลอไปกดโดนเข้าครับ

ต้องขออภัยครับ ตอนนี้แบนไว้อย่างเดิมแล้วครับ

Smiley

ละถามหน่อยคับตอนแบนทีแรกเค้าย้ายของไม่ทัน

พอคุณไปปลดแบนเปิดโอกาสให้เทรดของไปตัวอื่นได้

อย่างงี้จะลงโทษยังไงหรอคับแบนวอ30วันแล้วปล่อยงั้นหรอคับ ไอช่วง30วันนี่มันคงเล่นตัวใหม่เวล60+แล้วละ
 ใช่ ใช่

น่าจะมีมาตรการเด็ดขาดกว่านี้ อย่าง ยึดไอเทม เงินบิลล่าทุกไอดี ที่ คนคนนี้เล่น

ลดเลเวลให้เหลือ21

อย่างที่เคยทำเมื่อหลายปีก่อนทำกับ....2คนนั้น ที่ใช้บัค เซตจุ เลือดเป็นล้านๆตลอดเวลา
 Smiley Smiley

NeeD not to know

winthas1
Jr. Member
**

« ตอบ #216 เมื่อ: 29-12-2010, 13:13:22 »

กรณีที่มีบัคที่เอื้อประโยช์นให้ผู้เล่นแทบจะหาคนมาตั้งกระทู้แจ้งไม่ได้มีแต่พวกแอบกอบโกยประโยช์นจากบัค
สำหรับผมแล้วพวกปั้มไอเท็มเกิน10ชิ้นนี่แบนพวกมันซัก30วันเลยก็ได้เพราะเห็นๆอยู่ว่าจงใจหาประโยช์นจากบัค

พวกที่มาบอกให้GMชดเชยๆเนี่ย งั้นให้ผู้เล่นชดเชยด้วยการ-EXP50%จากมอนทั้งเซิฟเวอร์เป็นเวลา6วันด้วยดีไหมครับ
ผู้พัฒนาเกมทำพลาดจนเกิดบัคพวกคุณก็บ่นเหมารวมทั้งบริษัทอยู่แล้ว งั้นทางพวกผู้เล่นที่ปล่อยให้มีพวกหาประโยช์นจากบัค
ก็ต้องรับผิดชอบร่วมกันสิจริงไหมเพราะไอ้พวกนี้มันเกิดจากสังคมของผู้เล่นในเกมไม่ใช่บริษัทเขา
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #217 เมื่อ: 29-12-2010, 13:48:20 »

เวลาเค้าแจ้งบัค ก็ไม่สนใจเอง

ทำเป็นปล่อยๆ ละๆ ลืมๆ 

ผู้เล่นเก่าๆ เค้ารู้กันทั้งนั้นแหละ

พอเจอบัคใหญ่ เค้าอยากได้หมวก

ดันไม่ให้เค้าอีก เอาอะไรเป็นตัวชี้วัดไม่ทราบ

เวลาแจกหมวกกับไม่แจก

ที่เจอ ก็คืออารมณ์กับความรุ้สึกส่วนตัว

แล้วจะมาบอกให้ช่วยกันแจ้งบัค

ทีมงานทำให้ระบบมันเสียเองนะ

อาจารย์ ยุ่น
Asura Game Planner
Jr. Member

« ตอบ #218 เมื่อ: 29-12-2010, 13:56:59 »

อ้างจาก: Ⓓr.™ ที่ 29-12-2010, 13:48:20
เวลาเค้าแจ้งบัค ก็ไม่สนใจเอง

ทำเป็นปล่อยๆ ละๆ ลืมๆ 

ผู้เล่นเก่าๆ เค้ารู้กันทั้งนั้นแหละ

พอเจอบัคใหญ่ เค้าอยากได้หมวก

ดันไม่ให้เค้าอีก เอาอะไรเป็นตัวชี้วัดไม่ทราบ

เวลาแจกหมวกกับไม่แจก

ที่เจอ ก็คืออารมณ์กับความรุ้สึกส่วนตัว

แล้วจะมาบอกให้ช่วยกันแจ้งบัค

ทีมงานทำให้ระบบมันเสียเองนะ

ถ้าเป็นเรื่องบั๊ก ทีมงานจะถือเป็น 1st Priority หรือสิ่งที่ต้องให้ความสำคัญเป็นอันดับแรก และมองข้ามไม่ได้ครับ
แต่ทีมงานต้องมาแยกแยะอีกว่า บั๊คนั้นส่งผลกระทบมากน้อยแค่ไหน ต่อบุคคลหรือส่วนรวม วงกว้างหรือวงแคบ
แล้วค่อยมีพิจารณาแก้ไขกันเป็นเรื่องๆ ครับ เพราะต้องยอมรับว่า บั๊คของเกมนี้มันเยอะจริงๆ >.<

ส่วนบรรทัดฐานในการแจคหมวกแมลง ให้กับผู้ที่แจ้งบั๊คนั้น มีเงื่อนไขคร่าวๆ ดังนี้ครับ

1. ต้องเป็นบั๊คเกี่ยวกับระบบ เช่นทำให้เกมติดขัด ไม่สมูท ไม่เป็นไปตามเงื่อนไขของเกมหรือคำอธิบาย
2. จะต้องไม่ซ้ำกับที่เคยแจ้งมาแล้ว (กรณีเคยแจ้งแล้ว แต่ทีมงานยังไม่ได้แก้ไข)
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #219 เมื่อ: 29-12-2010, 14:42:16 »

อ้างจาก: อาจารย์ ยุ่น ที่ 29-12-2010, 13:56:59
ถ้าเป็นเรื่องบั๊ก ทีมงานจะถือเป็น 1st Priority หรือสิ่งที่ต้องให้ความสำคัญเป็นอันดับแรก และมองข้ามไม่ได้ครับ
แต่ทีมงานต้องมาแยกแยะอีกว่า บั๊คนั้นส่งผลกระทบมากน้อยแค่ไหน ต่อบุคคลหรือส่วนรวม วงกว้างหรือวงแคบ
แล้วค่อยมีพิจารณาแก้ไขกันเป็นเรื่องๆ ครับ เพราะต้องยอมรับว่า บั๊คของเกมนี้มันเยอะจริงๆ >.<

ส่วนบรรทัดฐานในการแจคหมวกแมลง ให้กับผู้ที่แจ้งบั๊คนั้น มีเงื่อนไขคร่าวๆ ดังนี้ครับ

1. ต้องเป็นบั๊คเกี่ยวกับระบบ เช่นทำให้เกมติดขัด ไม่สมูท ไม่เป็นไปตามเงื่อนไขของเกมหรือคำอธิบาย
2. จะต้องไม่ซ้ำกับที่เคยแจ้งมาแล้ว (กรณีเคยแจ้งแล้ว แต่ทีมงานยังไม่ได้แก้ไข)

รับทราบ พร้อมเก็บไว้อ้างอิงในภายหลังครับ =__,=)

paramoremyname
Newbie
*

« ตอบ #220 เมื่อ: 29-12-2010, 14:44:11 »

อ้างจาก: [ExSkyZs] ที่ 29-12-2010, 03:17:12
อ้างจาก: endrophine ที่ 29-12-2010, 02:48:36
อ้างจาก: [ExSkyZs] ที่ 29-12-2010, 01:30:46

แบนยังไง  Huh?

สงสัยว่าจะเป็นตัวลูก  Evil มีเดลของให้กัน กุดไอซ์ที่วอมาแคส รึปล่าว  Wink

ทำไมอ่ะ ตัววอ ของเรา แล้ว เกี่ยวไรอ่า

วอไหนตัวของคุณเหรอ  Smiley เราพูดถึง BNUT นะ  Huh? หรือว่า....  Evil

ของมันโยนไปหมดแล้ว
ดาบเดียว สะท้านปฐพี
Asura Tester
Newbie
*

« ตอบ #221 เมื่อ: 29-12-2010, 15:15:49 »

เอ่อ จริงๆ ก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับทีมงานนะครับ แต่อยากจะบอกให้หลายๆ คนที่ยังไม่ค่อยทราบ ให้ได้ทราบกันนิดหนึ่ง คือเกมเขามีการเก็บ log file ครับสามารถตรวจสอบได้ว่าตัวละครที่ปลดแบน ได้โอนของไอตัวละครใหน ไอดีใหน เวลาใด ยิ่งมาทำการโอนของตอนที่ทีมงานปลดแบนพลาด ยิ่งง่ายเลยครับในการที่จะตามแบนไอดีที่เกี่ยวของของเขา ผมว่าการกระทำของผู้ทำผินในกรณีนี้ จะเป็นการฆ่าตัวเองมากยิ่งขึ้นครับ เพราะว่าเป็นการเปิดเผยไอดีอื่นของตนเองต่อทีมงานให้สาวได้โดยง่าย ดีไม่ดีจะโดนแบนยกเซต

ปล. สำหรับคนที่ไม่ทราบว่า log file คืออะไร ขออธิบายคร่าวๆ นะครับ log file เป็นข้อมูลเกี่ยวกับการติดต่อสื่อสารของระบบคอมพิวเตอร์ ซึ่งแสดงถึงแหล่งกำเนิด ต้นทาง ปลายทาง เส้นทาง เวลา วันที่ ปริมาณ ระยะเวลา ข้อมูลในรูปแบบ textfile ซึ่ง logfile ป็นไฟล์ที่ถูกสร้างขึ้นอัตโนมัติโดยโปรแกรม ของเกมเอง เพื่อใช้ในการเก็บข้อมูลสถานะต่างๆ ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น ในที่นี้ สามารถนำ log file มาใช้เพื่อตรวจสอบข้อมูลในการเคลื่อนย้ายไอเทมของผู้กระทำผิดได้ครับว่าในช่วงเวลาดังหล่าวได้ย้ายไอเทมอะไร ไปไอดีใหน และมีการส่งต่อกี่ทอด แต่ก็อาจจะใช้เวลาในการดำเนินการพอสมควรครับ เพราะต้องมานั่งดูข้อมูลที่มีแต่ตัวอักษรอะไรก็ไม่รู้มากมายไปหมดเห็นแล้วตาลาย

ปล.2 หากใน ปล. ผมมีอะไรผิดพลาดพลั้งไปก็ขออภัย คืออยากที่จะอธิบายให้ผู้ที่ไม่รู้จะได้รู้ และหากมีข้อผิดพลาดตรงใหนก็รบกวนผู้รู้มาช่วยเพิ่มเติม เพื่อให้ความกระจ่างกับผู้เล่นอื่น และตัวผม ได้มีเกร็ดความรู้เพิ่มขึ้นด้วยก็ดีนะครับ
Cookiea
Full Member

« ตอบ #222 เมื่อ: 29-12-2010, 15:41:47 »

เมื่อคืนผมก็แอบงง

แต่ว่าตอนนี้ตัวผม ซึ่งได้แจ้งซับพอตไปตั้งแต่แรกคนแรกเรยมั้ง (จนต้องไปแจ้งซับพอตอันใหม่เพราะอันเก่าบอกตรวจสอบแล้ว)

แต่ยังไม่ได้รับการตรวจสอบเรย โทไปก็บอกตามคิวๆ (พอดูอีกที อันที่แจ้งอันใหม่บอกอยู่ในคิว)

แต่พอเมื่อคืนมีคนโทไป กลับมีเข้ามาทำให้เรย ไม่รู้ว่าอันนี้มันตามคิวหรือตามใจใครหรือป่าว

ผมทั้งโททั้งแจ้งเรื่อง ทั้งหาข้อมูลหลักฐาน แต่ว่าไม่ได้รับการเหลียวแลเรย

Wink Wink Wink Wink

Asura Dragon
Jr. Member
**

Live or dead ... choose it your own

« ตอบ #223 เมื่อ: 29-12-2010, 15:47:05 »

อ้างจาก: charkrapat ที่ 29-12-2010, 08:41:01
[b]เรียน ท่านผู้เกี่ยวข้อง

ชี้แจงกรณีผมได้ทำการทำการบัคของมาจากเวบ

แนะนำตัว
ส่วนตัว  ผมเพิ่งเล่นเกมออนไลเกมนี้เกมแรก ส่วนมากเล่นเกมออฟไล เล่นได้ยังไม่ถึง 4
เดือนเลยคับ เพื่อนๆที่คุยกับผมจะรู้ว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับเกมนี้มากนัก

เหตุผลในการบัค
   วันหนึ่ง ผมบัคของได้โดยไม่ได้ตั้งใจโดยเกิดจากข้อผิดพลาดของเกมเอง  GM น่าจะรู้ว่าวิธีการที่ผมบัค ถ้าเป็นคนปกติจะไม่ทำกัน ถ้าเพื่อนๆถามว่าถ้ารู้แล้วทำไมไม่บอก GM ลองถามใจลึกๆดูว่า ถ้าพบข้อผิดพลาดแบบนี้จะแจ้งไหม
   ของที่ผมบัคได้มาส่วนหนึ่งผมนำมาขายแบบถูก ส่วนหนึ่งนำมาแจกน้องๆคนที่เข้าไหม่หรือไม่ค่อยมีตัง เพื่อนๆน่าจะรู้ว่าเกมนี้เงินเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ผมเล่นมาแบบจากไม่มีไรเลย กว่าจะเก็บตังได้ 1M เลือดตาแทบกระเด็น

สุดท้ายนี้ ผมต้องขอโทษ GM และผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดครับ

Best Regards
BNUT.
[/b]
[/font]

ขอบคุณ คุณ BNUT ที่เข้ามาโพสบอกเรื่องปั้มของ
หวังว่าคุณคงจะแจ้งทีมงานแล้วว่า คุณปั้มอะไรไปบ้าง ตั้งแต่เมื่อไร เสริฟไหนบ้าง
และหลังจากได้ถูกปลดล็อคเมื่อคืน คุณกระจายของไปอีกหรือไม่ อย่างไร
นั่นคือสิ่งที่ถูกต้องที่คุณได้ทำ และควรทำครับ

ส่วนความผิดก็ว่าไปตามแต่ทีมงานจะพิจารณา
ซึ่งต้องแยกแยะครับไม่รวมปนกันกับข้างบนที่กล่าวมา
ดูเจตนา ความเสียหาย และผลกระทบเป็นสำคัญ
เมื่อได้ฐานความผิด และบทลงโทษแล้ว
ค่อยมาพิจารณาละเว้น ลดหย่อน หรือเพิ่มโทษนั้นๆ
ตามส่วนแห่งความดีที่ได้กระทำหลังจากเกิดเหตุ

ถึงทีมงาน
หวังว่าเหตุการณครั้งนี้จะเป็น Lesson learn ที่ดีที่ทีมงานจะนำไปปรับปรุง เปลี่ยนแปลง
เพื่อนำไปสู่การปฎิบัติในอนาคตที่ดีกว่า เพราะกรณีอย่างนี้ไม่ใช่ครั้งแรก และครั้งสุดท้ายแน่นอน

กรุณาทบทวนตั้งแต่  
ที่มาของปัญหา คือบัค มีการทดสอบ ป้องกัน ตรวจสอบให้รัดกุมกว่าเดิม เพราะถ้าไม่มีบัคก็ไม่มีเหตุ
เมื่อเกิดปัญหา การแก้ปัญหา คือการล็อคไอดี เน้นเรื่องการประชาสัมพันธ์ ซึ่งผมมองว่าครั้งนี้ทำได้ดีในระดับหนึ่ง
ลองกลับไปประชุมทบทวนดูครับว่าได้ทำอะไรไปบ้าง ทันเวลาไหม ผลจากการที่ทำทั้งดีและเสีย แล้วควรทำอะไรเพิ่ม
สุดท้าย การลงโทษและเยียวยา ... ซึ่งก็ต้องดูกันต่อไป

นั้นคือการทำ Root Cause Analysis
สำคัญที่สุดอย่าตั้งธงไว้ในใจครับ เปิดใจให้กว้างแล้วทีมงานจะเห็นปัญหาและทางแก้ที่ดีกว่าเสมอ

โชคดีวันปีใหม่แด่เพื่อนอสุราทุกท่านครับ Smiley

๐๐  Imagination is more important than knowledge ... Albert Einstein (1879 - 1955)  ๐๐
-Xx_ProFessiOnaL_xX-
Jr. Member
**

« ตอบ #224 เมื่อ: 29-12-2010, 15:54:15 »

ไอดียังถุกระงับ  Cry 3วันละ

ป้าย:
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16