GAMEINDY: Asura Online
หน้า: 1 [2] 3 4
ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอพูดบ้าง] ชี้แจงนโยบายต่างๆของเกมอินดี้ และ ขอขอบคุณ และ ขอประนาม ผู้เล่นบางท่าน  (อ่าน 4713 ครั้ง)
นิดนึงพอ
Jr. Member
**

Re: [ขอพูดบ้าง] ชี้แจงนโยบายต่างๆของเกมอินดี้ และ ขอขอบคุณ และ ขอประนาม ผู้เล่นบางท่าน
« ตอบ #15 เมื่อ: 31-12-2009, 14:22:48 »

"บัค คือความผิดทีมงาน ไม่มีประโยชน์ที่จะลงโทษผู้เล่น"

แต่ผมจำได้ว่า เมื่อประมาณ ปีก่อน มีบัคนึงคือ คนที่ไม่มีสมาคมสามารถลงไปในดันปริศนาได้ ปรากฎว่ามีคนใช้บัคนั้นโดยการออกสมาคมเเล้วลงไปเวล ผมจำได้ว่าทีมงานลงโทษโดยการระงับไอดีเหล่านั้น(ไม่ได้อ่านละเอียดว่าระงับนานเท่าไรอ่านผ่านๆว่า 1-2 สัปดาห์ และผมก็ไมได้ใช้บัคนั้นด้วยเลยไม่ได้โดนระงับ)

ทำไมเคสเก่านั้น ทีมงานไม่ลดเวลอย่างเดียวแต่กลับ ลงโทษโดยการระงับไอดี(ผมจำได้มีคนมาโอดครวญในบอร์ดเยอะว่าโดนระงับไอดี) แต่พอมาเคสนี้ไม่ระงับไอดีเลยแม้แต่วันเดียว หรือมีการตีความเฉพาะกิจไปเรื่อยแล้วแต่เคสหรือครับสำหรับกฎของเกมนี้
ผมขอเป็นฝ่ายค้าน !!
Sr. Member

“ สมาธิ = ท่านจะรู้คำตอบที่ดี ”

Re: [ขอพูดบ้าง] ชี้แจงนโยบายต่างๆของเกมอินดี้ และ ขอขอบคุณ และ ขอประนาม ผู้เล่นบางท่าน
« ตอบ #16 เมื่อ: 31-12-2009, 14:50:18 »

ไม่มีเงินเล่นไปก็อ่อนอ่ะพี่ ไนซ์
ไม่มีเงินก็อ่อน
ไม่มีของก็กาก
ประมาณนี้โดยส่วนตัว

..TEERAK..
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 31-12-2009, 15:06:25 »

ถือเป็นแถลงการณ์ป่าวเนี่ย ถ้าใช่ ก็มีถูกใจหลายข้อในฉบับนี้
สำหรับเรื่องการใช้บัค การทำผิด จุดอ่อนของการบังคับใช้กฏ มันอยู่ที่การว่าตาม พยาน หลักฐานนี่แหละ เจตนาจะไม่ค่อยถูกนำมาใช้พิจารณา จะมีใช้บ้าง ก็ไว้ท้ายๆ
บทลงโทษ ก็ดูเหมือนจะอ่อนไปนิด ทำไงได้ ก็มันว่ากันตามหลักฐาน  แต่ถ้าว่ากันตามเจตนา ผมว่า กิลนั้น โดนหนัก เพราะเจตนาใช้บัคนั้น ในการรักษาบ้าน
ถึงแม้ผลการวินิจฉัยจะออกมาว่า การฟูป้อม ไม่มีผลในการชี้ขาดก็เถอะ แต่เจตนาที่จะใช้ป้อมนั้นรักษาบ้าน มันเต็ม 100% อยู่แล้ว

โดยรวมๆก็ชื่นชมครับ สำหรับแถลงการณ์ฉบับนี้

แต่เอ๊ะ ยังไม่จบนินา รอดูต่อไป
P U N K
Jr. Member
**

"สวยนั่งฟรี หุ่นดีครึ่งราคา"

« ตอบ #18 เมื่อ: 31-12-2009, 21:50:52 »

ไม่ ไม่ ไม่

Oo-OKCITY-oO
Hero Member

~ • เ ท พ ม ร ณ ะ • ~

« ตอบ #19 เมื่อ: 31-12-2009, 23:57:10 »

ชี้แจงนโยบายต่างๆของเกมอินดี้ และ ขอขอบคุณ และ ขอประนาม ผู้เล่นบางท่าน 

ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่

ผมเป็น หัวหน้า สมาคม ~ • เ ท พ ม ร ณ ะ • ~

การ์ตูนผม เรื่อง หลุดมิติ ย้ายโลก
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=46996.0
Nize
Asura Administrator
Sr. Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 01-01-2010, 08:17:20 »

อ้างจาก: นิดนึงพอ ที่ 31-12-2009, 14:22:48
"บัค คือความผิดทีมงาน ไม่มีประโยชน์ที่จะลงโทษผู้เล่น"

แต่ผมจำได้ว่า เมื่อประมาณ ปีก่อน มีบัคนึงคือ คนที่ไม่มีสมาคมสามารถลงไปในดันปริศนาได้ ปรากฎว่ามีคนใช้บัคนั้นโดยการออกสมาคมเเล้วลงไปเวล ผมจำได้ว่าทีมงานลงโทษโดยการระงับไอดีเหล่านั้น(ไม่ได้อ่านละเอียดว่าระงับนานเท่าไรอ่านผ่านๆว่า 1-2 สัปดาห์ และผมก็ไมได้ใช้บัคนั้นด้วยเลยไม่ได้โดนระงับ)

ทำไมเคสเก่านั้น ทีมงานไม่ลดเวลอย่างเดียวแต่กลับ ลงโทษโดยการระงับไอดี(ผมจำได้มีคนมาโอดครวญในบอร์ดเยอะว่าโดนระงับไอดี) แต่พอมาเคสนี้ไม่ระงับไอดีเลยแม้แต่วันเดียว หรือมีการตีความเฉพาะกิจไปเรื่อยแล้วแต่เคสหรือครับสำหรับกฎของเกมนี้

คาดว่านั่นคือการลงโทษตามกฎเดิมครับ ซึ่งต่างจากกฎปัจจุบัน

ไม่ว่าจะตัดสินใจแบบไหนก็โดนด่า ดังนั้นจงตัดสินใจทำสิ่งที่ถูกต้อง
อุปสรรคของความเปลี่ยนแปลง คือความเคยชิน
www.facebook.com/BankDebuz
www.twitter.com/BankDebuz
Ⓓr.™
Hero Member

Newbie

« ตอบ #21 เมื่อ: 01-01-2010, 10:05:15 »

อ้างจาก: Nize ที่ 01-01-2010, 08:17:20
อ้างจาก: นิดนึงพอ ที่ 31-12-2009, 14:22:48

คาดว่านั่นคือการลงโทษตามกฎเดิมครับ ซึ่งต่างจากกฎปัจจุบัน

ทีมงาน จะปรับเปลี่ยนกฏไปเรื่อยๆ ตามความเหมาะสม

กรุณาอย่าเอาคดีความเก่าๆ มาเปรียบเทียบเหมือนในศาล

เพราะใช้อ้างอิงกันไม่ได้ครับ

ปล.

โพสแรกในปีนี้ ฉันเล่นทีมงานซะแล้ว 555

อาริงกิ๊งกิ๊ง
Asura Special
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 01-01-2010, 11:47:07 »

อ้างจาก: Nize ที่ 01-01-2010, 08:17:20

คาดว่านั่นคือการลงโทษตามกฎเดิมครับ ซึ่งตากจากกฎปัจจุบัน

บอกไว้ก่อน โพสนี้ไม่เกี่ยวข้องกับคดีใด แต่เกี่ยวข้องกับกฎของทีมงานเองที่มีช่องโหวรูใหญ่ที่ สอนให้ผู้เล่นจงใจใช้บั๊คได้อิสระเพราะไม่มีกฎลงโทษ
ซึ่งกฎใหม่จะเป็นเหมือนการส่งเสริมและสอนให้คนทำเริ่มผิดกฎเกมของการใช้บั๊คนะ เพราะคุณNIZEบอกเองว่าไม่สามารถลงโทษเอาผิดผู้เล่นได้

อ้างจาก: Nize ที่ 25-12-2009, 17:49:18
ผมได้ตรวจสอบเรื่องนี้และกำลังดำเนินการเพื่อเป็นไปตามกฎอย่างเคร่งครัดครับ

18.ห้ามใช้ข้อผิดพลาด (Bug) ของเกมเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ใด ๆ ทั้งภายในและภายนอกเกม   
บทลงโทษ ในกรณีที่ใช้ข้อผิดพลาดทำให้ได้มาซึ่งทรัพย์สิน จะทำการริบทรัพย์สิน
บทลงโทษ ในกรณีที่ใช้ข้อผิดพลาดทำให้ได้มาซึ่งระดับตัวละครหรือค่าประสบการณ์ (Exp) จะทำการลดระดับตัวละครหรือค่าประสบการณ์ให้น้อยกว่าหรือเท่ากับค่าเดิมก่อนกระทำผิด

ทีมงานขออธิบายรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกฎนะครับ นโยบายของทีมงานถือว่าบัคเป็นความผิดของทีมงานๆ จะต้องเป็นผู้รับโทษ(ซึ่งเป็นการดำเนินการภายใน ขอไม่ชี้แจงรายละเอียด)
และจะไม่มีการลงโทษผู้เล่นในทุกกรณี แต่ทีมงานจะทำลายผลของบัคนั้นเสมือนหนึ่งว่าไม่ได้เกิดขึ้นเช่น ถ้าใช้บัคปั๊มเงิน ทีมงานก็จะริบเงิน ถ้าใช้บัคปั๊มเลเวล ทีมงานก็จะลดเลเวล
สำหรับกรณีนี้ ทีมงานกำลังประชุมเพื่อประเมินว่าบัคนี้ส่งผล อย่างไรบ้างถึงขนาดทำให้แพ้กลับเป็นชนะเลยหรือไม่อย่างไรขอเวลาตรวจสอยหน่อยครับ

ซึ่งเท่ากับว่ากฎนี้ ทีมงานสอนและแนะนำให้ผู้เล่นเริ่มทำอยากใช้บั๊คเพื่อผลประโยชน์ต่อตนเองและพวกพ้องแบบผิดกฎบั๊ค เพราะเชื่อว่าคงมีผู้เล่นจำนวนมากที่ว่าทำตามกฎมาตลอด เมื่อเจอข้อความนี้ของทีมงานถ้าเราเจอบั๊คเราก็จะไม่บอกทีมงานอีกต่อไปแล้ว เราจะพยายามจงใจใช้บั๊คเพื่อประโยชน์ต่อตนเองและพวกพ้อง ถ้าทีมงานยังจับไมได้ว่ามีบั๊คก็กลายเป้นประโยชน์ต่อตนเองและพวกพ้องต่อไป แต่ถ้าโดนจับได้ว่ามีบั๊คและใช้บั๊คอย่างมากก็โดนแค่สลายEXPหรือสลายของที่ทำมาจากบั๊คเท่านั้นเองไม่มีการลงโทษใดๆถึงแม้ว่าบั๊คนั้นจะเป็นการจงใจใช้บั๊คแบบเต็มใจ100% แบบนี้คุณ NIZEคิดว่ากฎนี้ควรจะเพิ่มมาตรการณ์ลงโทษผู้ที่จงใจใช้บั๊คไหมละ
การใช้บั๊คมันแยกได้หลายแบบ
1. ใช้บั๊คเพื่อทดสอบว่าบั๊คจริงไหม และเมื่อแน่ใจว่าบั๊คและหยุดใช้ และรีบแจ้งทีมงาน อันนี้ถือเป็นความดีของผู้เล่น ทีมงานก็ไม่มีการลงโทษใดๆแถมทีมงานจะขอบคุณผู้เล่นอีกต่างหาก(แต่ยังไงก็ต้องสลายEXPหรือของที่มาจากการใช้บั๊ค แต่ไม่มีการลงโทษ แถมทีมงานต้องขอบคุณอีกเพราะเจอบั๊คแล้วแจ้ง)
2. ใช้บั๊คทั้งๆที่ไม่รู้ว่านั่นคือบั๊ค อันนี้ก็มองได้หลายมุม ถ้าเป้นผู้เล่นใหม่ๆก็พอเข้าใจว่าไม่รู้จริงๆ แต่ถ้าเป็นคนที่เลเวลสูงๆ เล่นมานาน แล้วอยู่ๆปกติสิ่งที่ทำไม่ได้อยู่ๆวันหนึ่งกลับทำได้หรือใช้ได้โดยผิดปกติถ้าแจ้งทีมงานตรวจสอบก้ถือว่าเป้นการแจ้งบั๊ค แต่ถ้าไม่แจ้งให้ทีมงานตรวจสอบความผิดปกติและยังใช้ต่อไปเรื่อยๆ ก็ถือว่าใช้บั๊คทั้งๆที่รู้
3. ผู้เล่นแจ้งทีมงานว่าเจอบั๊คและเมื่อทีมงานทราบแล้ว แต่คนแจ้งกลับยังใช้บั๊คต่อ ถือว่าเป็นการจงใจใช้บั๊คเพื่อหาผลประโยชน์แล้ว
4. ผู้เล่นรู้ทั้งรู้ว่าเป้นบั๊ค และไม่แจ้งทีมงาน จนผู้เล่นอื่นหรือทีมงานมาเจอเอง อันนี้ถือว่าจงใจใช้บั๊คเพื่อหาผลประโยชน์แบบตนเองแบบสุดๆ

ปล. ถ้าหากว่า ไม่มีการลงโทษผู้เล่นในการจงใจใช้บั๊ค คุณว่าจะมีการแจ้งทีมงานเรื่องบั๊คอีกไหมถ้าบั๊คนั้นเป้นประโยชน์ต่อตนเองและพวกพ้อง ชั้นคนหนึ่งละที่จะไม่แจ้งทีมงานแล้วถ้าเจอบั๊คดีๆเพื่อตนเองและพวกพ้อง เพราะชั้นจะใช้เองดีกว่า เพระมันไม่มีกฎลงโทษใดๆเลย ผู้เล่นเลยไม่กลัวจะใช้บั๊คได้อย่างสบายใจ
The kIP
Asura Tester
Full Member
*

ดีใจที่มีเพื่อนดีๆ

« ตอบ #23 เมื่อ: 01-01-2010, 12:00:42 »

อ่อ บัคเป็นความผิดทีมงาน ผมจะใช้ยังไงก็ไม่ผิดใช่ม่ะครับ จับใช้ก็แค่รีกลับ ไม่มีแบนไม่มีอะไรรุนแรงมาก
อืมๆ เข้าใจล่ะ เพื่อนๆเรามาร่วมใจกันใช้บัคดีกว่าครับ เพราะใช้ไปทีมงานเค้าก็ใจดีให้อยู่ดี
ปล.ทำไมต้องเปลี่ยนกฏเพื่อให้เกิดช่องว่าง ไม่ทราบว่าทำเพื่อคนกลุ่มไหนรึป่าว ถ้าไม่ได้ทำเพื่อคนกลุ่มไหนก็ช่วยทำให้กฏมันดีกว่านี้ด้วยเถอะครับ

เดินไปบนวิถีแห่งสวรรค์ เพื่อปกครองทุกสิ่ง
อำนาจ คนหมั่น
Asura Tester
Hero Member
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 01-01-2010, 14:23:45 »

จริงๆ แล้ว ผมว่า รูปแบบการพิจารณาเกี่ยวกับบัค มีไม่กี่แบบ
1. บัคที่ผู้เล่นได้ประโยชน์โดยถ้วนหน้า อันนี้คุณจะไม่ลงโทษใครเลย กรณีบัคไม่ร้ายแรง หรือจะรีเซิฟกรณีบัคร้ายแรงมากก็ไม่มีใครว่า แต่ต้องมีการชดเชยกรณีรีเซิฟ
2. บัคที่มีผู้เล่นฝ่ายหนึ่งได้ประโยชน์ ผู้เล่นอีกฝ่ายเสียประโยชน์ กรณีนี้จะร้ายแรงหรือไม่ร้ายแรงก็ต้องมีมาตรการที่ดำเนินการที่สมเหตุสมผล เพราะมีอีกฝ่ายได้
    และอีกฝ่ายเสีย หากนำการใช้บัคไปเปรียบเทียบกับการกระทำผิดทางกฎหมาย คุณจะพูดว่าไม่ทราบกฎหมายนั้นไม่ได้ ทำผิดก็คือทำผิด แต่ก็ต้องไปดูที่เจตนา
   ว่าทำผิดด้วยการรู้เท่าไม่ถึงการ หรือผิดโดยเจตนา และเมื่อรู้ตัวว่าทำผิด มีการกระทำอย่างไรต่อไป แจ้งทีมงาน แล้วหยุดการกระทำดังกล่าว หรือแจ้งแต่ยังไม่หยุดทำ
   หรือไม่แจ้งและยังกระทำต่อไป การพิจารณาโทษก็น่าจะแตกต่างกันไป

การที่ออกมาพูดว่าบัคเป็นความผิดพลาดของทีมงาน ถูกครับ เพราะว่าผู้เล่นไม่ได้ไปนั่งเขียนโปรแกรมด้วย แต่การค้นพบ และใช้บัคนั้นเป็นฝีมือของผู้เล่น ซึ่งบัคส่วนใหญ่
จะทำให้เกิดข้อได้เปรียบและเสียบเปรียบในการเล่น มากน้อยแตกต่างกันออกไป อย่างเช่น มีบัคเกิดขึ้น แล้วมีผู้ใช้ และมีผู้เล่นท่านอื่นไปเห็น พอเห็นก็ทราบว่าน่าจะเป็นบัค
และมาแจ้งทีมงาน เนื่องจากผู้เล่นท่านที่เห็นนั้นได้เสียประโยชน์จากการใช้บัคนั้นๆ แต่ผู้ล่นที่ใช้บัคก็ได้บอกว่า บัคมีมาตั้งนานเป็นเหมือนกันหมด โง่เองที่ไม่ใช้ แล้วคนที่พบเขาจะ
ทราบเงื่อนไขที่สามารถทำให้เกิดบัคได้โดยตรัสรู้เองหรือไงครับ เพราะการเกิดบัคหลายๆ อย่างต้องทำตามเงื่อนไขที่แน่นอนถึงจะสามารเกิดได้ คนไม่ทราบก็คือไม่ทราบวิธีการกระทำต่อไป
เพราะคนทราบก็ไม่บอก และเกิดเป็นความไม่เท่าเทียมกันเกิดขึ้น สาเหตุของความไม่เท่าเทียมกันนั้นก็มาจากการความผิดพลาดของทีมงาน แต่มีผู้เล่นบางรายทราบและนำไปใช้
และถ้าการใช้บัคไม่ผิดก็ไม่ต้องไปแก้บัคมันซิ แล้วทีมงานก็ประกาศวิธีใช้บัคให้ทุกคนทราบ ทุกคนที่รู้จะได้ใช้ได้อย่างเท่าเทียมกัน เพราะไม่ผิด
David Villa
Hero Member

<~.Barca.~>

« ตอบ #25 เมื่อ: 01-01-2010, 20:10:45 »

ใช่

~lookgolf~
Hero Member

เรียกผมว่า"ลูกกอล์ฟ"

Re: [ขอพูดบ้าง] ชี้แจงนโยบายต่างๆของเกมอินดี้ และ ขอขอบคุณ และ ขอประนาม ผู้เล่นบ
« ตอบ #26 เมื่อ: 01-01-2010, 21:00:17 »

แถลงการณ์ ฉบับที่ 1 บลา บลา บลา...

โปรดฟังอีกครั้ง เอิิ๊ก!!!~  Evil

"โอกาส" มีมากพอเท่ากับ "อากาศ"^^~
ในวันที่เสียใจ ชั้นยังยิ้มได้เพราะมีเธอ
ĈŸß€®ĿËă
Sr. Member

VIP MEMBER

« ตอบ #27 เมื่อ: 02-01-2010, 06:46:39 »

ใครอย่าขุด เอาเรื่องอดีต ที่ไม่น่าจดจำมาพูด หละ เกี่ยวกับความสนิทสนมของ ผู้เล่นและอดีตทีมงานบางคน(ที่ออกไปแล้ว)

ปล่อยอดีตให้มันผ่านไป เรามาดูปัจจุบันกันดีกว่า....

ปล1. ปัจจบัน วันนี้  พรุ่งนี้  ....ก็คืออีตเหมือนกัน นะเออ  อิอิอิ

ปล2. แล้วผมมาพร่ามเรื่องอะไร นี่อ่านงงๆ ก็ขอโทษที สงสัยเมาค้างปีใหม่ยังไม่หาย แย่จังเรา ~ เผ่นละ

~๐ Ryan ๐~
Hero Member

วิทเอง....เดี๋ยวรู้จัก

« ตอบ #28 เมื่อ: 02-01-2010, 17:37:46 »

อ้างจาก: Dr. ที่ 01-01-2010, 10:05:15

ทีมงาน จะปรับเปลี่ยนกฏไปเรื่อยๆ ตามความเหมาะสม

กรุณาอย่าเอาคดีความเก่าๆ มาเปรียบเทียบเหมือนในศาล

เพราะใช้อ้างอิงกันไม่ได้ครับ

ปล.

โพสแรกในปีนี้ ฉันเล่นทีมงานซะแล้ว 555

โพสได้โดนใจข้ายิ่งนัก (ก็ฉันอยากให้เป็นแบบนี้นินา มีหน้าที่เล่น เล่นไป) laugh

Nize
Asura Administrator
Sr. Member
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 02-01-2010, 21:46:36 »

ถึงตอนนี้เพื่อนๆ ทุกคนคงเข้าใจแนวทางการตัดสินของทีมงานแล้วนะครับว่าไม่ได้ตัดสินเข้าข้างฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด เป็นการตัดสิน ถูกต้อง เป็นธรรม ตาม กฎ กติกา มารยาท ทุกประการ
แต่ตอนนี้ประเด็นอยู่ที่ว่าเพื่อนๆ ไม่เห็นด้วยกับกฎ ดังกล่าว ถ้าทีมงานจะใช้เหตุผลว่าเพื่อนๆ ต้องยอมรับกฏนะ เพราะตอนสมัครเข้าเกมมันจะมีเงื่อนไขก่อนสมัคร(คงไม่ค่อยได้อ่านกัน) ระบุไว้แล้ว ทีมงานคงจะหน้าด้านไปหน่อย
มันมีเหตุผลเบื้องหลังที่มาที่ไป สำหรับเรื่องนี้อยู่ครับ หลักการต่างๆที่เพื่อนๆแสดงความเห็นมานั้นหลายอย่างทีมงานก็เห็นไม่ต่างกับเพื่อนๆ หรอกครับ
แต่ปัญหาในทางปฎิบัติคืออะไร เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังครับ

ไม่ว่าจะตัดสินใจแบบไหนก็โดนด่า ดังนั้นจงตัดสินใจทำสิ่งที่ถูกต้อง
อุปสรรคของความเปลี่ยนแปลง คือความเคยชิน
www.facebook.com/BankDebuz
www.twitter.com/BankDebuz
ป้าย:
หน้า: 1 [2] 3 4